ก่อนหน้านี้ มีข่าวใหญ่สะเทือนภูเก็ต ว่า “ออริจิ้น พร็อพเพอร์ตี้” ยกทัพหลากหลายบริษัทในเครือลงไปสร้างอาณาจักรมิกซ์ยูสภายใต้ชื่อ “Origin Resort World Phuket | Bangtao Beach” บนพื้นที่ 25 ไร่ ภายใต้งบลงทุนกว่า 8,000 ล้าน
ล่าสุด "ออริจิ้น เนชั่นวายด์" ในเครือออริจิ้น พร็อพเพอร์ตี้ ไม่ได้ยกทัพไปสร้างอาณาจักรที่ภูเก็ตที่เดียว ยังยกทัพไปสร้างอีกอาณาจักรคือ “Origin Resort World | Khao Yai” อีกด้วย
แม้จะยังไม่มีการเปิดเผยรายละเอียดตัวเต็ม แต่แว่วมาว่า อาณาจักรที่เขาใหญ่เฟสแรกๆ นั้น ออริจิ้นกำลังตามจีบหนึ่งยักษ์ใหญ่ในธุรกิจ Hospitality อย่าง “กลุ่มดุสิตธานี” ให้มาบริหาร Branded residences และอสังหาริมทรัพย์บางประเภทในโครงการ
สำหรับรายละเอียดของโครงการ "Origin Resort World | Khao Yai" นั้น คาดว่าจะมีการเปิดเผยช่วงกลางเดือน ม.ค.67 และน่าจะมีการเปิดขายเฟสแรกในช่วงไม่นานหลังจากนั้น ใครมีโอกาสไปท่องเที่ยวเขาใหญ่ช่วงปีใหม่ อาจลองแวะสำรวจทำเลกันก่อนล่วงหน้า เพราะดูจากชื่อ 2 ยักษ์ที่คาดว่าจะร่วมมือกันแล้ว งานนี้ น่าจะไม่ธรรมดา!!!
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ