ใครผ่านไปผ่านมาบนถนนวิภาวดีฯ ช่วงใกล้ห้าแยกลาดพร้าว ไม่มีใครไม่รู้จัก "The Saint Residences" คอนโดที่ตั้งตะหง่านติดเซนต์จอห์น และเมื่อมองจากรถไฟฟ้าก็จะเห็นตึกได้ถนัดตา
และผ่านมาจนถึงตอนนี้ ล่าสุด The Saint ก็มีน้องสาวเตรียมจ่อคลอดแล้วครับ ขอเรียกว่า "น้องทราย" แล้วกัน
เพราะก็ชื่อที่ปักไว้ มันคือ "THE SAI Condominium" นี่นะ
พิกัด "น้องทราย" อยู่ถัดมาจาก "พี่เซนต์" อีกนิดเดียวเท่านั้น คือบริเวณซอยวิภาวดี 22 มาพร้อมที่ดินขนาด 8 ไร่ ถือว่าใหญ่เอาการ
แต่ "น้องทราย" เค้าจะไม่สูงชะลูดเท่า "พี่เซนต์" นะ เพราะ "น้องทราย" มาแบบตัวเล็กน่ารัก โลวไรส์ 8 ชั้น 4 อาคาร แต่ยูนิตเพียบเลยคือ 765 ยูนิต
ตัวโครงการมีที่จอดรถให้ 290 คัน กับอาคารส่วนกลางขนาด 2 ชั้น 2 อาคาร
ทำเลนี้ดีมาก โดยเฉพาะกับพนักงานออฟฟิศที่ทำงานในแหล่งนั้น เพราะแถวนี้ออฟฟิศเยอะมากกกกกก
ทั้งบริษัทในกลุ่มของ SINGHA มี SUNTOWER และเพิ่งเปิดไปไม่นานอย่าง S OASIS, อาคารเล่าเป้งง้วน, สนง.ใหญ่ทีทีบี, สนง.ใหญ่การบินไทย, สนง.ใหญ่บีทีเอส, ไทยรัฐ, ช่อง 7 ฯลฯ
เรียกว่าเป็นจุดรวมของสำนักงานทั้งเอกชนและราชการบนเส้นถนนวิภาวดีรังสิตเลยก็ว่าได้ครับ
และต้องไม่ลืมว่า ยังมีการมาถึงของ "หมอชิตคอมเพล็กซ์" ที่เตรียมตัวตัดริบบิ้นสร้างเสร็จสิ้นในปีนี้ด้วย
โครงการอาจไม่ได้ติดรถไฟฟ้า แต่บริเวณนั้นมีวินวิ่งกันเยอะ ไป BTS สถานีหมอชิตและรถไฟฟ้า MRT สถานีสวนจตุจักร ได้ง่ายๆ
ส่วนใครที่ใช้รถใช้ถนนก็ไม่ลำบาก เพราะสามารถเข้าออกได้จากซอยวิภาวดี 22 เชื่อมไปซอยลาดพร้าว 8 ได้
ใครที่ต้องการใช้ทางด่วนก็ถือว่าไม่ลำบากเลยเหมือนกัน เพราะมีให้ถึง 3 จุด คือดอนเมืองโทลล์เวย์ ทางพิเศษศรีรัช และทางพิเศษฉลองรัช
แต่อย่างเดียวที่อาจไม่เหมาะคือการใช้ขาเดิน เพราะซอยไม่เอื้อให้เดินเท่าไหร่
เฉพาะแค่ทางเดินรถเองก็ติดจะแคบอยู่แล้ว ดังนั้นใครที่คิดจะเดินไปซื้อกับข้าวกับปลา หรือเดินไปป้ายรถเมล์ด้านหน้าอาจต้องคอยระวังรถจะมาสอยเอาจากทางด้านหลังได้
ด้านความอุดมสมบูรณ์รอบโครงการ ก็มีบรรดาตลาดทั้งหลายให้จับจ่าย ทั้งตลาดลุงเพิ่ม หรือข้ามสะพานลอยมาลงฝั่งตลาดในซอยเฉยพ่วงก็ได้
ตั้งแต่มี S Oasis เข้ามา จะบอกว่าร้านของกินในซอยนี้มีให้เพียบเลยครับ
ช่วงเวลากลางวันนี่เป็นคึกคักทีเดียว ใน MRT เองก็ยังมี Metro Mall ที่ครบครันและมีอีเว้นต์ร้านอาหารผลัดเปลี่ยนหมุนเวียนมาตั้งขายอยู่ตลอด
แถมโซนนี้ยังเป็นศูนย์รวมของแหล่งช็อปปิ้ง เพราะแค่รอบด้านก็มีช็อปปิ้งเซนเตอร์ให้เลือกมากถึง 5 แห่ง!
นั่นคือ Union Mall, Central Ladprao, Lotus's Ladprao, Big C Ladprao และตลาดนัดจตุจักรครับ
อันที่จริงไปอีกนิดเดียวก็ถึง "จ๊อดแฟร์ แดนเนรมิตร" แล้วนะ เพิ่มเป็น 6 แห่งยังได้เลย
ไม่ต้องพูดถึงว่าในอนาคตอันใกล้นี้ ยังจะมี "เซ็นทรัล พหลโยธิน" กับ "หมอชิตคอมเพล็กซ์" มาเติมเต็มฝั่งถนนพหลโยธินให้ศิวิไลซ์กว่าเดิม
ผมว่าทำเลนี้มันน่าลงทุนที่สุดแล้วครับ
และนอกจากจะน่าลงทุน ยังเห็นแววของความ "คึกคัก" อีกต่างหาก
และเมื่อ "คึกคัก" ก็ต้องถึงคราว "อัพค่าตัว"
อยากรู้เลยว่าราคาจะออกมาประมาณไหน เพราะคอนโดโซนนี้ถ้าเป็นไฮไรส์ราคาห้องก็จะเริ่มที่ประมาณ 4 – 6 ล้านบาท
ส่วนโลวไรส์ประมาณ 3.5 – 5.5 ล้านบาท ยังไงเดี๋ยวต้องมาติดตามกันอีกที
แต่คร่าวๆ คือทำเลดี โครงการใหญ่ ดูทรงก็น่าจะปังอยู่นะ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ