'ชาญอิสสระ' เล่นใหญ่ตั้งแต่ต้นปี ตอบรับการท่องเที่ยวไทยกลับมาบูม ขยายการลงทุนอสังหาฯ ควบคู่กับธุรกิจโรงแรมอย่างต่อเนื่อง ทั้งในกรุงเทพและหัวเมืองท่องเที่ยว พร้อมกลับมาเขย่าวงการอสังหาฯ ครั้งใหญ่ด้วยการลุยพัฒนา 4 บิ๊กโปรเจ็กต์อสังหาฯ-มิกซ์ยูส-โรงแรม2หมื่นล้านบาท บนทำเล กทม. ชะอำ-หัวหิน และภูเก็ต
บนพื้นที่ดินรวม 123 ไร่ ประเดิมที่แรกกับ 'The Sky Series ภูเก็ต' พูลวิลล่าสุดหรูสไตล์ Modern Natural มูลค่าโครงการ 900 ล้านบาท บนที่ดินผืนสุดท้ายของศรีพันวาโครงการซาซ่าส์ หัวหิน คอนโดฯ วิวทะเล สนามกอล์ฟมูลค่าโครงการ 1,700 ล้านบาทซึ่งเปิดตัวไปแล้วเมื่อช่วงเดือน พ.ย.ที่ผ่านมา และโครงการบ้านเดี่ยวระดับ Ultra Luxury วงแหวน-พระราม 9 ซึ่งจะเปิดตัวในช่วงไตรมาส 1 ปี 2567
นอกจากนี้ยังมีอีกหนึ่งโครงการที่ถือเป็นเมกะโปรเจกต์ซึ่งเป็นโครงการมิกซ์ยูสที่มีทั้งคอมเมอร์เชียลโซนเรสซิเดนซ์เชียล และโฮเทลแอนด์รีสอร์ท บนทำเลศักยภาพในจังหวัดภูเก็ตบนที่ดินกว่า 70 ไร่ มูลค่าโครงการกว่า 10,000 ล้านบาทโดยจะเริ่มก่อสร้างในปี 2567 นี้เช่นกัน เพื่อเป็นการรองรับการกลับมาของภาคธุรกิจอสังหาฯ-ท่องเที่ยวที่มีทิศทางเติบโตอย่างเห็นได้ชัด
ในแง่ของธุรกิจอสังหาและการท่องเที่ยวที่ผ่านมาในไตรมาสที่ 4 ของปี 2566 ยังคงคึกคักต่อเนื่อง โดยจังหวัดภูเก็ต ซึ่งมีอัตรานักท่องเที่ยวเพิ่มขึ้น 90%จากช่วงเดียวกันของปีก่อน โดยในส่วนของโรงแรมในเครือทั้ง 3 แห่ง โรงแรมศรีพันวา ภูเก็ต,โรงแรมบาบาบีช คลับ นาใต้ และ โรงแรมบาบาบีช คลับ หัวหินสามารถทำรายได้ช่วงไฮซีซั่นได้อย่างต่อเนื่อง โดยรายได้ของปี 2566 ทั้งปีจะเพิ่มขึ้นประมาณ 50% เมื่อเปรียบเทียบกับปีก่อน คาดการณ์ธุรกิจท่องเที่ยวของประเทศไทยจะปรับตัวดีขึ้นเป็นลำดับ
โดยได้เตรียมโอน 2 บิ๊กโปรเจ็กต์ อย่างโครงการ ดิ อิสสระ สาทรซึ่งมียอดขายแล้วประมาณ 55% และโครงการศศรา หัวหินมียอดขายประมาณ 75% ซึ่งปัจจุบันทั้งสองโครงการมียอดขายรอโอน(Backlog) รวมประมาณ 2,500 ล้านบาท นอกจากนี้ยังประสบความสำเร็จ หลังจากที่บริษัทเสนอขายหุ้นกู้ 2 ชุดใหม่ไปเมื่อปลายเดือน ธ.ค.ที่ผ่านมา สะท้อนความเชื่อมั่น จากนักลงทุน ที่จะนำไปขยายงานที่เปิดตัวไปเมื่อปลายปีที่ผ่านมา อาทิ โครงการ Sasa Hua Hin ดและ Sri panwa, The Sky Series นอกจากนี้ยังมีแผนที่ลงทุนเพิ่มเติมทั้งในกรุงเทพฯ และภูเก็ตด้วย
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ