รังสิตมันร้ายแต่พระราม 4 มันเดือด!! เตรียมตัวพบกับบิ๊กโปรเจกต์ที่กำลังจะทยอยเปิดตัวในปี 2567 นี้ได้เลย กับโครงการวัน แบงค็อก และ โครงการดุสิต เซ็นทรัล พาร์ค ที่ปักหมุดเตรียมเปิดเฟสแรกในปี 2567 นี้ คาดจะดึงดูดผู้คน พลิกโฉมพื้นที่ผืนสำคัญใจกลางกรุงเทพมหานคร กลายเป็นแลนด์มาร์คใหม่ ระดับโลก
ปีนี้พระราม 4 มาแน่!! เพราะอภิมหึมามหาโปรเจกต์ใหญ่ระหว่าง 'วัน แบงค็อก' และ 'ดุสิต เซ็นทรัล พาร์คง พร้อมอวดโฉมเฟสแรกปีนี้ โดย “One Bangkok” (วัน แบงค็อก) มิกซ์ยูสบนที่ดินผืนใหญ่ 104 ไร่มูลค่าลงทุนมากกว่า 1.2 แสนล้านบาทพื้นที่ 1.83 ล้าน ตร.ม. ภายใต้กลุ่มบริษัท เฟรเซอร์ส พร็อพเพอร์ตี้ ลิมิเต็ด ภายใต้คอนเซปต์ “จักรวาลของชีวิตเมือง” (Urbanverse) มาพร้อมสวนสาธารณะ พื้นที่โล่งขนาดใหญ่ กว่า 50 ไร่ กรีนสมาร์ทซิตี้แห่งแรกในไทย คาดการณ์ว่าจะเปิดโครงการเฟสแรกปลายปีนี้
โดยอาคารสำนักงานมีเป้ายอดจอง 80% ในไตรมาส2 ปีนี้ ประกอบด้วยอาคารสำนักงานพรีเมี่ยมเกรดเอ สร้างตามมาตรฐาน LEED และ WELL 5 อาคาร โรงแรมหรูมุ่งเน้นตอบโจทย์ไลฟ์สไตล์ 5 โรงแรม ที่พักอาศัยระดับอัลตร้าลักชัวรี 3 อาคาร พร้อมด้วยร้านค้าปลีกพื้นที่ศูนย์กลางสำหรับกิจกรรมทางศิลปะและวัฒนธรรม ฯลฯ
ส่วนทางด้านของ 'ดุสิต เซ็นทรัล พาร์ค' (Dusit Central Park) โครงการมิกซ์ยูส ขนาดใหญ่ เนื้อที่ 23 ไร่ หัวมุมถนนพระราม 4 ตัดถนนสีลม จากการร่วมทุนระหว่างบริษัทดุสิตธานี จำกัด (มหาชน) ร่วมกับบริษัทเซ็นทรัลพัฒนา มูลค่า46,000 ล้านบาท พร้อมประกาศเปิดเฟสแรกกลางปีนี้ มาพร้อมไฮไลต์รูฟพาร์ค สวนสาธารณะบนชั้นดาดฟ้าพื้นที่สีเขียวขนาดใหญ่ 7 ไร่ สวนสวยบนพื้นราบ เชื่อมอุโมงค์MRT และสวนลุมพินี สวนสาธารณะกว่า 360 ไร่ ที่ รายล้อมไปด้วยตึกสูง เทียบชั้นเซ็นทรัล พาร์ค (Central Park) มหานครนิวยอร์ก เรียกได้ว่าปีนี้เตรียมปักหมุดสถานที่เช็คอินใหม่ได้เลย พระราม 4 เดือดแน่นอน
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ