“เขาใหญ่” มาแรงมากจริง ๆ ครับช่วงนี้ ถือเป็นหนึ่งในแหล่งท่องเที่ยวที่ได้รับความนิยม และเป็นทำเลที่ได้รับความนิยมในการเป็นบ้านหลังที่ 2 หลังที่ 3 ของกลุ่มรีไทร์เมนท์ และ ดิจิทัลโนแมดเพียบเลย โดยส่วนหนึ่งเป็นกลุ่มที่หนีมาจากเชียงใหม่ที่มีปัญหา PM2.5 นั่นเอง
ขณะที่โครงการระบบขนส่งโครงการรถไฟความเร็วสูงไทย-จีน ระยะที่ 1 ช่วงกรุงเทพฯ-นครราชสีมา เป็น “จุดเปลี่ยน”สำคัญ ทำให้ดีเวลลอปเปอร์กว้านทำเลงามแห่เปิดโครงการอสังหาริมทรัพย์อย่างต่อเนื่อง
พีระพงศ์ จรูญเอก ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร บริษัท ออริจิ้น พร็อพเพอร์ตี้ จำกัด (มหาชน) กล่าวว่า เขาใหญ่ จะเป็นทำเลแทนที่เชียงใหม่ ของกลุ่มคนรีไทร์เมนท์และดิจิทัลโนแมด เพราะมีมอเตอร์เวย์บางปะอิน-โคราช ซึ่งเปิดใช้ปีหน้า จะใช้เวลาเดินทางเพียง 1 ชั่วโมง 20 นาที จากกรุงเทพฯ มาเขาใหญ่
ศักยภาพดังกล่าวบริษัทฯ มีแผนเปิดโครงการมิกย์ยูสที่เขาใหญ่ เนื้อที่ประมาณ 40 ไร่ มูลค่ากว่า 2,000 ล้านบาท ประกอบด้วยบ้านวิลล่า คอนโดมิเนียมราคา 3-5 ล้านบาท หรือ 100,000 บาทต่อตร.ม. พ่วงกับบริหารเฮลธ์แคร์ โรงแรม 5 ดาว และคอมมูนิตี้มอลล์ เจาะกลุ่มลูกค้าที่ต้องการซื้อเป็นบ้านหลังที่ 2 โดยร่วมกับกลุ่มดุสิตธานีเข้ามาบริหารโรงแรมและคอนโดมิเนียมในไตรมาสแรกปี 2567
ทั้งนี้ โดยพฤติกรรมลูกค้าคนไทยชอบอยู่ที่อากาศไม่ร้อน เดินทางสะดวก ใกล้กรุงเทพฯ ส่วนหัวหินใช้เวลา 3-4 ชั่วโมง ขณะที่ พัทยาชาวต่างชาติมากเกินไป เขาใหญ่จึงเป็นคำตอบสุดท้ายของการมีบ้านหลังที่ 2
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ