BTS : วุฒากาศ / /
09 Jan 2024 16:33
มาแล้วครับ 'Place 168 Wutthakat' (เพลส 168 วุฒากาศ) โครงการคอนโดใหม่ LPN หรือ พี่แอล ชื่อเล่นที่ผมชอบเรียกในเพจนี่แหละ 5555
ต้องบอกเลยว่า เป็นการทำคอนโดในทำเลที่พี่แอล 'ถนัด' นั่นก็คือทำเลฝั่งธนฯ นั่นเอง แถมตรงนี้ข้อดีคือใกล้รถไฟฟ้าสายสีลมซะด้วย น่าสนใจไม่ใช่เล่นๆ เลยแหะ
ตัวนี้เค้าจะมาในรูปแบบของคอนโดแบบ High Rise สูง 22 ชั้น 1 อาคาร จำนวนห้องชุด 357 ยูนิต มาพร้อมรูปแบบห้องให้เลือกตั้งแต่ Studio ขนาด 25.00 ตร.ม., 1 Bedroom ขนาด 30.00-34.00 ตร.ม. และ 1 Bedroom Plus ขนาด 41.50 ตร.ม.
โครงการตั้งอยู่บนเนื้อที่ประมาณ 2 ไร่ 26.1 ตร.ว (ยูนิตพักอาศัยจะเริ่มต้นที่ชั้น 6)
โดยจะแบ่งแต่ละชั้นดังนี้ครับ
ชั้นล่าง : โถงทางเข้า, ลานพักผ่อน, กล่องรับจดหมาย, จุดบริการรับ-ส่งอาหารและพัสดุ,จุดบริการตู้หยอดเหรียญอัตโนมัติ, ห้องน้ำชาย-หญิง-คนพิการ, ที่จอดรถยนต์, ที่จอดรถยนต์คนพิการ และห้องเครื่อง
ชั้น 2-5 : ที่จอดรถยนต์
ชั้น 6-17 : ห้องชุดพักอาศัย
ชั้น 18 : ห้องชุดพักอาศัย, สวนพักผ่อน
ชั้น 19 : ห้องชุดพักอาศัย
ชั้น 20 : ห้องชุดพักอาศัย, ฟิตเนส
ชั้น 21 : ห้องเครื่อง
ชั้น 22 : สระว่ายน้ำ, ห้องพักผ่อน, จุดชมวิว, ห้องน้ำชาย-หญิง
มาพร้อมที่จอดรถประมาณ 129 คัน
ทีนี้เรามาดูในส่วนของทำเลโครงการกันบ้างครับ
ก็ตามหัวข้อเลยครับ ตัวโครงการอยู่ใกล้รถไฟฟ้าสถานีวุฒากาศ แค่เพียง 350 ม* ซึ่งถือว่าเป็นระยะทางที่น่ารักกรุบกริบ เดินได้สบายๆ
หากเดินทางด้วยรถไฟฟ้า ให้เดินออกมายัง 4 หรือ 3 ตรงมายังซอยวุฒากาศ 22 ตรงนี้ไม่ต้องข้ามถนนหรืออะไรเลย ให้เลี้ยวขวาเดินมาเรื่อยๆ ก็จะเจอโครงการทันที เพราะตัวโครงการเค้าติดถนนวุฒากาศเลยครับ
จุดสังเกตคือที่ตั้งโครงการเค้าจะอยู่ในย่านชุมชนเก่าแก่นะ ตรงนี้เลยค่อนข้างสงบ แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะเงียบเหงาซะเกิน เพราะย่านนี้เป็นย่านชุมชน รอบข้างเลยเต็มไปด้วยร้านรวงเก่าแก่เยอะพอสมควรเลย
ซึ่งถ้าเรามองในแง่ของการเดินทางโดยใช้รถส่วนตัว ผมว่าทำเลตรงนี้อยู่ในจุดที่ถือว่าสะดวกสบายนะ ตัวโครงการจะอยู่ฝั่งที่มุ่งหน้าเข้าสถานีรถไฟฟ้าใกล้กับทางยกระดับสามารถขึ้นทางยกระดับใต้สถานีรถไฟฟ้าสามารถเข้าสู่บางหว้าได้อีกด้วย
นอกจากนี้บริเวณตรงแยกนี้ยังเป็นจุดตัดระหว่างถนนวุฒากาศ และ ถนนราชพฤกษ์ ซึ่งตรงนี้สามารถเข้าไปเชื่อมต่อกับถนนกรุงธนบุรี และถนนเพชรเกษม ได้ด้วย
สามารถใช้ถนนวุฒากาศตรงนี้มุ่งหน้าเข้าสู่ถนนเทอดไทได้เช่นกัน นอกจากนี้ยังสามารถใช้เส้นราชพฤกษ์เชื่อมต่อสาทรเข้าสู่ชั้นในของกรุงเทพ หรือจะออกนอกเมืองก็ได้เพราะเส้นราชพฤกษ์นี่เราสามารถขับเข้าไปทะลุบางบัวทองได้เช่นกันครับ
นอกจากนี้ถ้าหากว่าเราขับรถตรงไปเรื่อยๆ จากแยกตรงสถานีรถไฟฟ้า อันนี้จะเป็นเส้นทางที่จะมุ่งหน้าไปยังตลาดพลู กระเพาะอาหารของชาวฝั่งธนฯ ได้เช่นกันครับ
ในแง่ของคนที่ใช้บริการรถสาธารณะ บอกเลยว่านี่แหละคือจุดแข็งของทำเล เพราะอย่างที่บอกครับว่าโครงการเค้าใกล้รถไฟฟ้าเพียง 350 ม.* ซึ่งเป็นระยะทางที่ถือว่าเดินได้สบาย
นอกจากนี้สถานีวุฒากาศยังเป็นสถานีรถไฟฟ้าสายสีลม ใครทำงานแถวสีลม ศาลาแดง สาทร พระราม 4 บอกเลยว่าเดินทางสบายๆ ชิลๆ เลย จากสถานีวุฒากาศ ไปยังสถานีศาลาแดง (สีลม) ใช้เวลาประมาณ 20 นาทีเองนะ
อีกอย่างคือสถานีวุฒากาศเป็นสถานีที่อยู่ถัดจากสถานีบางหว้า ซึ่งเป็นสถานี Interchang เท่ากับว่าอยู่ตรงนี้นั่งไปอีกสถานีเดียวสามารถไปเชื่อมสู่ MRT สายสีน้ำเงิน และท่าเรือบางหว้า-ท่าช้าง ได้ง่ายๆ สบายๆ เลย
ส่วนในแง่ของอาหารการกินและแหล่งอำนวยความสะดวกอื่นๆ ก็อย่างที่บอกว่าเค้าตั้งอยู่ในพื้นที่ชุมชนดั้งเดิม ร้านรวงเล็กๆ น้อยๆ เลยมีเยอะ ไม่ต้องกลัวว่าอยู่ตรงนี้ ไม่มีอะไรให้กินเลย
อย่างใกล้ๆ โครงการเลยก็จะเป็นปั๊มน้ำมันบางจาก ในนี้ก็จะมีร้านกาแฟ คือสามารถเดินออกจากคอนโดแล้วแวะซื้อก่อนขึ้นรถไฟ้าได้เลย
ตรงข้ามโครงการก็มีร้านข้าวอีกประปราย รถกระป๊อขับผ่านถี่มาก จากสามารถนั่งรถกระป๊อตรงเข้าตลาดพลูได้ด้วยนะ สมมุติผมเป็นลูกบ้านโครงการนี้ คงนั่งรถกระป๊อไปตลาดพลูแทบทุกวันอ่ะ 5555
ตรงนี้สามารถนั่งเข้ารถไฟฟ้า(สถานีตลาดพลู) หรือรถเมล์และรถกระป๊อเข้าไปยังเดอะมอลล์ไลฟ์สโตร์ ท่าพระ ได้อีกด้วย ถือว่าเป็นห้างที่ไม่ไกลจากคอนโดมากนัก เดินทางสะดวกอยู่ รวมถึงไอคอนสยาม สามารถไปใช้สถานีกรุงธนฯ ได้แบบรวดเร็วและสบายเลย
นอกจากร้านรวงห้างสรรพสินค้าแล้วยังมีทั้งมหาวิทยาลัยและโรงพยาบาลรอบๆ โครงการอีกด้วย อาทิ มหาวิทยาลัยสยาม, มหาวิทยาลัยราชภัฏธนบุรี, โรงพยาบาลพญาไท 3 และ โรงพยาบาลสมิติเวช เป็นต้น
ตอนนี้พี่แอลเค้าสร้าง Sale Gallery เสร็จเรียบร้อยแล้วด้วยนะ สามารถเข้าไปเยี่ยมชมห้องตัวอย่างกันได้แล้ว อ้อ ลืมบอกว่าตอนนี้ราคาสตาร์ทอยู่ที่ 2.59 ล้าน* (ข้อมูล ณ เดือนมกราคม 2567)
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ