คุณภาพของโครงการนี่เป็นสิ่งสำคัญในการเลือกซื้อบ้านเลยนะ ถ้าสังเกตกันเดียวนี้โครงการใหม่ ๆ มักจะไม่ค่อยชูเรื่องคุณภาพการก่อสร้างมาเป็นจุดขายกันเท่าไหร่
ถ้าถามว่าเพราะอะไร... ผมว่าหลาย ๆ คนก็คงจะรู้กันดี 55555
กลับกันกับหมู่บ้านที่เป็นแบรนด์ขนาดเล็ก ที่เน้นสร้างโครงการแบบค่อยเป็นค่อยไป ไม่ได้เร่งรีบ ส่วนมากมักจะยังชูเรื่องจุดขายนี้อยู่
อย่างโครงการล่าสุดที่ผมไปเจอมา "ดิ เอ็กคลูซีฟ ปิ่นเกล้า - ทวีวัฒนา" โครงการบ้านหรูจาก บริษัท สุชาวลัย จำกัด
จริง ๆ เค้าเปิดตัวมาหลายปีแล้วล่ะ แต่ยังน่าสนใจตรงที่ทั้งโครงการมียูนิตไม่เยอะ แบบบ้านก็หรูหราดี แถมทำเลยังดีมาก ๆ ด้วย
ตัวโครงการตั้งอยู่บนถนนเลียบคลองทวีวัฒนา แขวงทวีวัฒนา เขตทวีวัฒนา กทม. ผมชอบละมีคลองอยู่เลียบกับถนนหน้าโครงการเลย
เดินทางสะดวกใกล้ถนนเพชรเกษม, ถนนพุทธมณฑลสาย 2, ถนนพุทธมณฑลสาย 3, ถนนบรมราชชนี และ รถไฟฟ้าสายสีน้ำเงิน ส่วนต่อขยาย
รายล้อมด้วยสิ่งอำนวยความสะดวกมากมาย เท่าที่สำรวจดูใกล้ ๆ เรียกได้ว่าตอบโจทย์ทุกช่วงวัย ใกล้ บิ๊กซี เพชรเกษม 1-2, วิคตอเรีย การ์เด้น, เดอะมอลล์ บางแค
ที่เรียนก็มี รร.สารสาสน์วิเทศธนบุรี, รร.อัสสัมชัญธนบุรี, รร.กสิณธร ส่วนสถานพยาบาลก็จะมี รพ.วิชัยเวช หนองแขม และ รพ.เกษมราษฎร์ บางแค
ใกล้ มหาลัยกรุงเทพธนบุรี เพียง5 นาที ใกล้สนามหลวงสอง ทางตัดเข้าถนนเพชรเกษมได้ เชื่อมต่อถนนทุกสาย ถนนอุทยาน(อักษะ) ถนนพุทธมณฑล สาย1 2 3 4 หรือจะเชื่อมต่อถนนปิ่นเกล้าก็เดินทางได้สะดวก
หรือถ้าไกลออกไปอีกหน่อย ม.มหิดล ศาลายา กับเซนทรัล ศาลายา ก็ไม่ไกลเหมือนกันนะ อีกนิดก็ไปนครปฐมได้แล้วด้วย
ดิ เอ็กซ์คลูซีฟ ปิ่นเกล้า-ทวีวัฒนา เป็นโครงการบ้านเดี่ยว 2 ชั้น จำนวนบ้าน 46 ยูนิต ที่ดินบ้าน เริ่มต้น 100 ตร.ว. ขึ้นไป ถือว่าใหญ่เอาเรื่องลยนะ
ส่วนพื้นที่ใช้สอย พื้นที่ใช้สอยเริ่มต้น 250-400 ตรม. เริ่ม 3 ห้องนอน 3 ห้องน้ำ ไปจนถึง 5-6 ห้องนอนพร้อมที่จอดรถ 2-3 คัน ที่สำคัญตอนนี้โครงการสร้างเสร็จพร้อมอยู่แล้วด้วย
ผมชอบจุดขายของเค้านะ ตอนที่ไปเเยี่ยมชมทางโครงการบอกว่าที่นี่เป็นบ้านคุณภาพดี ดูจากที่โครงการเสร็จมาหลายปีแล้ว ตอนนี้บ้านก็ยังโอเคกันอยู่เลย
แอบประทับใจตรงที่ภายในโครงการมีบรรยายกาศเงียบสงบ มีความเป็นส่วนตัวสูงมาก เพราะทั้งโครงการมีเพียง 46 ยูนิตเท่านั้นเอง
ส่วนตัวบ้านก็มีความหรูหราพอควร โดยเค้าบอกว่าเป็นดีไซน์ใหม่ที่มีเอกลักษณ์เฉพาะตัว สามารถเพิ่มพื้นที่ใช้สอยภายในบ้านได้ ภายในโปร่ง โล่งสบายกว่าที่เคย
สิ่งอำนวยความสะดวกภายในโครงการครบครัน อาทิ คลับเฮ้าส์, สระว่ายน้ำ, ฟิตเนส สวนสาธารณะ, เข้า-ออกระบบ Key Card Access
รวมถึงยังมีระบบกล้อง CCTV พร้อมเจ้าหน้าที่ดูแลรักษาความปลอดภัยตลอด 24 ชม. ให้ด้วยนะ ครบตามมาตรฐานโครงการที่ดีเลยล่ะ
เสียดายที่วันผมไปผมไม่ได้เข้าไปดูข้างในบ้าน เลยไม่ได้มีรูปมาฝากมากนัก แต่ผมเอารูปสามมิติมาฝากเผื่อเพื่อน ๆ คนไหนสนใจกันนะครับ
หรือถ้าใครสนใจจะตามไปดูที่โครงการกันเลยก็ได้ อย่างที่บอกว่าตอนนี้โครงการสร้างเสร็จพร้อมขาย พร้อมอยู่แล้วเรียบร้อย
ตัวทำเลสามารถเดินทางตามแมพพิกัด https://maps.app.goo.gl/nQtnHrvCxSTUaciU8 นี้ได้เลย หาง่ายมาก เลียบคลองทวีวัฒนาไปยังไงก็เจอแน่นอน
พูดถึงเรื่องคลองนี่ผมว่าเป็นอีกจุดเด่นที่น่าสนใจ ปู่ของผมเคยบอกว่าถ้าจะสร้างบ้าน หรือซื้อที่ดิน การมีแม่น้ำไหลผ่านหน้าบ้านนี่ดีมาก อันนี้อยู่หน้าโครงการก็น่าจะใกล้เคียงกันมั้ง 555
สำหรับค่าตัวโครงการตอนเปิดตัวใหม่ ๆ ราคาเริ่มต้น 12.9 ล้านบาท* แต่ปัจจุบันจากป้ายโครงการปรับตัวลงมาเหลือ 9.99 ล้านบาทเท่านั้น
ผมไม่แน่ใจเหมือนกันนะว่าโครงการเหลือบ้านไซส์ไหน แบบไหนบ้าง เพื่อน ๆ คนไหนสนใจก็ลองตามไปสอบถามกันดูนะค้าบบบบ
Tag : The Exclusive Pinklao-Thaweewatthana | ดิ เอ็กคลูซีฟ ปิ่นเกล้า - ทวีวัฒนา | ทวีวัฒนา
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ