นโยบายฟรีวีซ่าถาวร "ไทย-จีน" ดีเดย์ 1 มี.ค. นี้ เป็นหนึ่งในจุดเปลี่ยน! ดึงดีมานด์จีนเข้ามากระตุ้นอสังหาริมทรัพย์ไทยกลับมารีบาวด์ ต่อจากภาคการท่องเที่ยวเลยนะ
โดยเฉพาะกลุ่มคอนโดมิเนียมถือเป็นตลาดสำคัญที่มีผลต่อภาพรวมตลาดอสังหาฯ ในประเทศ ท่ามกลางภาวะกำลังซื้อหดตัวตอนนี้เลยเนอะ
อย่างไรก็ตาม หากจีนเปิดประเทศ และคนจีนกลับเข้ามาเที่ยวในประเทศไทยมากขึ้นจะส่งผลดีในแง่เม็ดเงินที่เข้ามาเมืองไทยมากขึ้นในภาคการท่องเที่ยวก่อนเป็นอันดับแรก ทำให้เศรษฐกิจหมุนเวียนมากขึ้น ต่อยอดไปถึงการซื้อคอนโดมิเนียม หรือลงทุนอสังหาฯ ทำให้ธุรกิจในประเทศไทยฟื้นตัว!
หรืออย่างในเชียงใหม่ทำเลที่รับความสนใจจากคนจีนที่ต้องการซื้อที่อยู่อาศัย คือ “ช้างคลาน” เป็นย่านเศรษฐกิจสำคัญ ที่มีทั้งโรงแรม ศูนย์การค้า ร้านอาหาร คาเฟ่ ร้านขายของที่ระลึก เปิดให้บริการทั้งชาวไทยและชาวต่างชาติตลอด 24 ชั่วโมง นับเป็นทำเลศักยภาพกลางเมืองเชียงใหม่ ที่มีการพัฒนาคอนโดมิเนียมรองรับกลุ่มคนไทยและต่างชาติ
“ระดับราคาคอนโดมิเนียมที่คนจีนนิยมซื้อตั้งแต่ 3 ล้านบาทขึ้นไป หากมาอยู่แบบครอบครัวนิยมราคา 5 ล้านบาทขึ้นไป ซื้อเพื่ออยู่อาศัยมากกว่าเพื่อลงทุน"
ปีที่ผ่านมา เริ่มมีการพัฒนาโครงการคอนโดมิเนียมในเชียงใหม่เพิ่มขึ้น ทั้งจากกลุ่มผู้ประกอบการในพื้นที่และทุนส่วนกลาง หลังจากซัพพลายลดลง เพื่อรองรับดีมานด์กลับมาในอนาคต
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ