"วีรันดา" หนุนท่องเที่ยวไทยคึกคักดันยอดเข้าพักพุ่ง ขานรับมาตรการ Easy E-Receipt เข้าพักโรงแรมและรีสอร์ทในเครือฯ ลดหย่อนภาษีได้ด้วยน้าาา เย้!!!
โดยเค้าคาดว่าการลดหย่อนนี้จะช่วยกระตุ้นการบริโภค ขณะที่มาตรการยกเว้นวีซ่าแบบถาวร "ไทย-จีน" เริ่ม 1 มี.ค.67 เป็นปัจจัยบวกต่อภาคการท่องเที่ยวอีกทางด้วย
โดยโรงแรมและรีสอร์ทในเครือ VRANDA มีอัตราเข้าพักเต็ม 100% ในช่วงหยุดยาว ส่งผลให้รายได้เดือนธันวาคมเติบโตสูงกว่าปี 2565 โดยเฉพาะที่สมุยซึ่งมีอัตราการเติบโตของรายได้มากกว่า 20% ซึ่งถือว่าเป็นสัญญาณที่ดีของภาคธุรกิจท่องเที่ยว โรงแรมและรีสอร์ทของไทย
อย่างไรก็ดี จากมาตรการ “Easy E-Receipt” เพื่อสนับสนุนการบริโภคภายในประเทศในช่วงต้นปี 2567 โดยให้สิทธิประโยชน์ทางภาษีแก่บุคคลธรรมดาเมื่อซื้อสินค้าหรือรับบริการร้านค้าตามที่กฎหมายกำหนดจากผู้ประกอบการที่จดทะเบียนภาษีมูลค่าเพิ่ม (VAT) ตั้งแต่วันที่ 1 มกราคม - 15 กุมภาพันธ์ 2567 สามารถนำใบกำกับภาษีเต็มรูปแบบในแบบอิเล็กทรอนิกส์ (e-Tax Invoice & e-Receipt) มาลดหย่อนภาษีเงินได้ของปี 2567 สูงสุดได้ถึง 50,000 บาท ซึ่งสามารถลดภาษีได้สูงสุด 17,500 บาทต่อคน
ทาง VRANDA พร้อมตอบรับนโยบายนี้อย่างเต็มที่ โดยลูกค้าเมื่อใช้บริการเข้าพักภายในโรงแรมหรือรีสอร์ทในเครือ VRANDA ในช่วงระยะเวลาตามที่กำหนด สามารถแจ้งความประสงค์ในการขอรับใบเสร็จแบบอิเล็กทรอนิกส์เพื่อนำไปลดหย่อนภาษีได้
โดยมองว่าเป็นโครงการที่ดี ที่จะช่วยกระตุ้นภาคการบริโภคของประชาชนในช่วงต้นปี ซึ่ง VRANDA ก็มีฐานกลุ่มลูกค้าที่ได้รับประโยชน์จากการลดหย่อนภาษีเงินได้อยู่มากพอสมควร ประกอบกับมีโรงแรมหลายแห่งที่ตั้งอยู่ไม่ไกลจากกรุงเทพฯ สะดวกต่อการเดินทาง นอกจากนั้นการที่รัฐบาลจีนได้มีมติให้พลเมืองไทยและจีนสามารถเดินทางเข้าออกระหว่างสองประเทศได้โดยไม่ต้องขอวีซ่าซึ่งกันและกันตั้งแต่วันที่ 1 มีนาคม 2567 เป็นต้นไป ถือว่าเป็นข่าวดีที่ต่อภาคการท่องเที่ยวของไทย รวมถึงเป็นปัจจัยบวกต่อธุรกิจโรงแรมและรีสอร์ท
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ