วันนี้พาขึ้นเหนือไปชม "สุดยอดโรงเจ" ที่มีเทพเซียนให้กราบไหว้เยอะมาก! และเป็นโรงเจที่มีอาหารอร่อยมากกันครับ
ปีนี้มีผู้ใหญ่แจ็คพ็อตเจอปีชงกันเยอะ เลยถือโอกาสตอนแวบไปเมืองสองแคว แวะไป "โรงเจ" ที่ด้านในมีศาลเจ้าใหญ่เบิ้ม ขึ้นชื่อเรื่องแก้ปีชง แถมยังมีอาหารอร่อยสารพันเมนูให้ลิ้มรสกันเสียหน่อย
ที่นี่คือ "ศาลเจ้าพ่อเห้งเจีย โรงเจไซทีฮุกตึ๊ง" ขึ้นชื่อลือชามากในเมืองพิษณุโลก เพราะคนแวะเวียนมากราบไหว้ทำบุญกันตลอด ผมเองมากี่ครั้งก็ไม่เคยเบื่อ เนื่องจากที่นี่ตั้งอยู่บนเขาสมอแคลง ได้ฉายาว่าเป็น "ดอยสุเทพ 2" พื้นที่กว้างขวางแถมมีวิวงดงามให้ชมด้วย
ทางศาลเจ้ามีจัดกิจกรรมแก้ชงหรือกินเจทุกปีครับ และมีคนที่สนใจแวะเวียนมาไม่ขาดสาย
ขนาดผมไปในช่วงที่ไม่ใช่ช่วงไพรม์ไทม์ของวันเทศกาลคนยังเยอะมากเลย ช่วงสายๆ รถเพียบ แต่ที่นี่ทำลานจอดรถไว้กว้างขวาง ทำให้มีที่จอดรถเพียงพอ แถมยังมีเจ้าหน้าที่ของมูลนิธิคอยอำนวยความสะดวกในการโบกรถและหาที่จอดให้ตลอดด้วย
ด้านในศาลเองก็มีเจ้าหน้าที่คอยชี้แจงว่าต้องไหว้จุดไหนอะไรยังไงบ้างสำหรับคนที่ไม่คุ้นกับการไหว้เจ้ามาก่อน
ช่วงนี้เป็นช่วงแก้ชงก็มีเจ้าหน้าที่ประจำจุดตลอดเวลาเหมือนกัน ที่ฮิตสุดคือจุดถวายโคมเต็งลั้งเพื่อความเป็นศิริมงคลครับ เงยหน้าไปจะเห็นโคมไฟแดงแน่นเต็มเพดานเลย
ใครสายบุญ มาแค่ที่นี่ที่เดียวก็คุ้มแล้ว เพราะด้านในศาลเจ้ามีเทพเซียนให้กราบไหว้แทบครบก๊กเหล่าเลย
ทั้งองค์เจ้าพ่อเห้งเจียที่ใหญ่ที่สุดในภาคเหนือ มหาวิหารเง็กเซียนฮ่องเต้ พระยูไล เจ้าแม่กวนอิมพันกร เจ้าแม่ทับทิม อรหันต์จี้กง ไฉ่ซิ่งเอี๊ย เจ้าพ่อกวนอู เจ้าพ่อเสือ นาจาไถ่จื้อ ฯลฯ
และแทบทุกองค์มีตำหนักส่วนตัวให้เดินเวียนไปกราบไหว้ได้ตามสะดวกเลยนะ เพราะศาลตั้งอยู่บนเขา ดังนั้นพื้นที่จึงจะสร้างแบบลดหลั่นกันไปตามรูปเขา
ทางศาลจะทำบันได ทางลาดขึ้น-ลงต่างๆ เพื่อความสะดวก เราก็ซอกแซกไปได้หลายมุม ชั้นบนสุดยังสามารถชมวิวได้อีกต่างหาก ผมเลยรู้สึกว่ามาที่นี่แล้วไหว้สนุกมาก 5555
แน่นอนว่าทำบุญแล้ว อย่าพลาดไปชิมอาหารที่โรงเจครับ
หลายคนติดภาพโรงเจจะมีอาหารให้เลือกน้อย แต่ไม่ใช่กับที่นี่ เพราะอาหารละลานตามีให้เลือกสรรมากกว่า 20 เมนู นอกจากเมนูผัดแกงต่างๆ ก็ยังมีน้ำพริก ผักต้ม/ทอด ขนมจีน ก๋วยเตี๋ยว ผัดไท ผัดหมี่ซั่ว ฯลฯ
แต่ถ้าถามผมว่าห้ามพลาดอะไรก็บอกได้ว่าอย่าพลาด "ผัดหมี่ซั่วเมืองสองแคว" ครับเพราะอร่อยมากจริงๆ
กับอีกหนึ่งอย่างคือ "สลัดผัก" น้ำสลัดเค้าเป็นน้ำสลัดฟักทอง ซึ่งอร่อยมากกก และผักทอดเค้าก็กรอบจนงง ผมมากี่รอบก็ต้องกินสองอย่างนี้ทุกครั้ง จะกินด้านใน หรือจะกินไปชมวิวเขาไปที่ระเบียงก็ได้ ช่วงอากาศเย็นๆ ถือว่าฟินมาก
อิ่มทั้งบุญ อิ่มทั้งท้องแล้ว อย่าลืมหยอดตู้บริจาคกันสักหน่อยนะครับ
เพราะที่นี่ถ้าว่ากันตามตรงเค้าไม่ได้เก็บอะไรมากสำหรับคนที่มาไหว้เอาศิริมงคลเฉยๆ ค่าธูปเทียนก็ตามกำลังศรัทธา ค่าที่จอดรถก็ฟรี อาหารเจก็ฟรี ไอ้เราก็หยอดตู้หยอดกล่องหน่อยแล้วกัน
ปีมังกรทองนี้ ตะลุยไหว้ในที่เดียวก็ถือว่าครบถ้วน ผู้ใหญ่ติดชงก็สบายใจ ไอ้เราก็สบายท้อง (แหะๆ)
ใครแวะผ่านแถวนั้นก็อย่าลืมแวะไปเยี่ยมเยียนกันได้ครับ ไปครั้งหนึ่งแล้วจะติดใจต้องไปครั้งที่สองที่สามแน่นอน
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ