หากคุณเป็นคนหนึ่งที่ต้องการหลีกหนีความวุ่นวายในเมืองหลวง และอยากหาบ้านสักหลังที่ตอบโจทย์ไลฟ์สไตล์ชีวิตที่อยู่ในวัยเริ่มสร้างตัวหรือสร้างครอบครัวเล็กๆ ต้องแวะมาดูทางนี้เลย
นี่คือทาวน์โฮมรูปแบบ Duplex ที่มีฟังก์ชันทันสมัย สไตล์ Scandi X Japandi ไม่ซ้ำใคร อย่างโครงการหมู่บ้าน "PENTVILLE" โดย Asava Property Group ที่นำเอา Duplex Penthouse บนคอนโดลอยฟ้า มาอยู่บนพื้นดิน Double volume living ฝ้าสูง 4.4 เมตร ให้ความโปร่ง-โล่ง-สบาย ไม่เหมือนใคร และชูจุดเด่นเรื่องดีไซน์ผสมผสานอารยธรรมตะวันตกและตะวันออก ในสไตล์โมเดิร์นมินิมอล Scandi X Japandi
โครงการนี้มีจำนวนทั้งหมด 286 หลัง ระดับราคาขาย 1.99 - 2.59 ล้านบาท แถมยังมี Lifestyle cafe บริการเครื่องดื่มของว่าง ที่คลับเฮ้าส์หน้าหมู่บ้าน เอาใจกลุ่ม Cafe Hopper ด้วยนะ
เพราะคอนเซ็ปต์ของที่นี่คือไม่ได้ขายแค่บ้าน แต่ขาย Lifestyle การใช้ชีวิต และยังมี ห้อง Fitness ล้อมด้วยกระจก 360 องศา วิวสวนสาธารณะโครงการ ตอบโจทย์คนรุ่นใหม่ที่มีสไตล์ชัดเจนสอดคล้องกับคอนเซ็ปต์ "ชีวิตที่ไม่เหมือนใคร!" สุดๆ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ