ไม่ได้แวะไปโซนสุขุมวิทตอนต้นมาพักหนึ่ง ไม่รู้เลยว่ามีคิวคอนโดปักหมุดกันหลายเจ้าเหมือนกัน
เพราะเดี๋ยวนี้เวลาเห็นข่าว ส่วนใหญ่จะขยับไปแถวๆ สุขุมวิทตอนปลายเสียมากกว่า เนื่องจากว่ามันยังมีที่ให้ขึ้น มีที่ดินเปลี่ยนมืออยู่หลายเจ้า
ดังนั้นพอเห็นป้ายอะไรคุ้นๆ ตาใน "ซอยสุขุมวิท 16" ก็เลยมองอยู่นานหน่อย ว่ามันโครงการอะไรกันแน่นะ
มองอยู่พักหนึ่งก็ถึงบางอ้อ เพิ่งเห็นว่า ป้ายที่ติดไว้เป็นโครงการคอนโด และใช้ชื่อชั่วคราวว่า "16 RESIDENCES" ครับ
โครงการนี้พิกัดอยู่ในซอยสุขุมวิท 16 อย่างที่บอกไปแล้ว บนที่ดิน 1 ไร่ครึ่ง
ตั้งตระหง่าน ตรงข้าม foodland เลย
เอาจริง ถนนในซอยมันค่อนข้างแคบ ไม่ได้กว้างมากพอที่อาจจะทำการก่อสร้างได้สะดวก ย้อนไปดูก่อนหน้านี้ คุ้นๆ เหมือนว่าก็เคยมีอีกเจ้าเตรียมจะขึ้นโครงการใกล้ๆ กันนี้ด้วยเหมือนกัน
แต่สำหรับ "16 RESIDENCES" วางไว้ให้เป็นคอนโดไฮไรส์ สูง 31 ชั้น จำนวนยูนิตมีแค่ 90 ยูนิตเท่านั้น ให้ที่จอดรถ 200% หน้าตาเป็นสีทองสะสวยเชียว
ยังไม่แน่ใจว่าจะยังไงต่อ แต่แวะมาดูในเรื่องของทำเลก่อนดีกว่า
จุดที่บอกว่าตรงข้าม foodland ก็นับว่าสะดวกแล้ว แม้จะไม่ใหญ่มาก แต่ผมจำได้ว่าด้านในก็ถือว่ามีของให้เลือกซื้อกันแบบครบครันนะครับ
แต่ว่าถ้าอยากได้อะไรที่ใหญ่กว่านี้ ผมก็ว่ามันสบายและไม่ได้ลำบากอะไรเลยถ้าจะแวะไปห้างอื่นๆ ในย่านเดียวกัน
ไม่ใกล้ไม่ไกลจากตรงนี้ ยังมีช็อปปิ้งเซนเตอร์รายล้อมอยู่เพียบ เพราะด้วยความเป็นสุขุมวิทตอนต้นนั้นไม่ต้องกังวลเรื่องความลำบากในแหล่งอำนวยความสะดวกเลยแม้แต่น้อย
ทั้งโรบินสัน สุขุมวิท, เอ็มโพเรียม, เอ็มควอเทียร์, เอ็มสเฟียร์, โลตัส พระราม 4, บิ๊กซี เอ็กซ์ตร้า พระราม 4, เทอร์มินอล 21, สวนเพลิน มาร์เก็ต, ท็อปส์ มาร์เก็ต สาขาโรบินสัน สุขุมวิท 19, ท็อปส์ มาร์เก็ต สาขาออลซีซันส์ ฯลฯ เลือกเข้ากันได้ตามสะดวก
เลยไปอีกนิดก็เป็นย่านทองหล่อแล้ว มีทั้งเจ้านกฟ้าดองกี้ มีทั้งเดอะคอมมอนส์ มีเกตเวย์เอกมัยด้วย ครบครันสุดๆ
สำหรับผมน่ะ แค่เทอร์มินอล 21 กับห้างตระกูล Em ก็พอใจแล้วครับ แวะกินข้าวฟู้ดคอร์ทราคาดีในเทอร์มินอลก็ได้ หรือแวะไปอิเกียสุขุมวิทก็สะดวกสุดๆ พอใจจจ
ในแง่การเดินทางก็ไม่มีอะไรลำบาก แค่ซอยมันแคบไปนิด ช่วงเวลาเร่งด่วนอาจเจอรถติดกันสักหน่อย แต่ใครไม่ได้ใช้รถยนต์ แต่ใช้ขนส่งสาธารณะก็ไม่ลำบากนะ
เพราะออกไปทางต้นซอยนิดเดียวก็จะเจอกับ รถไฟฟ้า BTS สถานีอโศกกับสถานีพร้อมพงษ์แล้ว
จากตรงนั้นยังสามารถไปใช้บริการ MRT สายสีน้ำเงิน สถานีสุขุมวิทได้ด้วย
ในแง่ตัวทำเลนั้นมันมีราคาในตัวมันเองอยู่แล้ว เพราะอยู่จุดกึ่งกลางระหว่าง CBD สีลม - สาทร กับ New CBD อย่าง รัชดา - พระราม 9
แหล่งช้อปเยอะแล้ว แหล่งงานก็เพียบ ออฟฟิศใหญ่ๆ อยู่ไม่ใกล้ไม่ไกล
ถนนเส้นสำคัญๆ เองก็อยู่ตรงนี้ทั้งนั้น โดยเฉพาะเส้นเลือดใหญ่ทางเศรษฐกิจของกรุงเทพฯ อย่าง ถนนสุุขุมวิท
ในแง่ความพร้อมของทำเลนั้น ไม่ต้องแปลกใจเลยว่าพร้อมมากแน่นอน แต่ตัวโครงการจะยังไงเดี๋ยวต้องรอติดตามกันอีกที
แต่ใครแวะไป foodland น่าจะเห็นป้ายโครงการเค้าผ่านหูผ่านตามาช่วงใหญ่ๆ แล้วล่ะเนอะ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ