เปิดปีใหม่มาไม่เท่าไหร่ แต่กระแสดราม่าออนไลน์ ทำเอาคนไทยไม่ได้หลับไม่ได้นอนกันตั้งแต่ช่วงปลายปีที่แล้ว ลามมาถึงต้นปีเชียวล่ะ 5555
ล่าสุดสดๆ ร้อนๆ กับดราม่า 'ปีชง' ที่มีทั้งฝ่ายเชื่อ และฝ่ายที่ไม่เชื่อ ตอนนี้บอกเลยว่าทั้งสองฝ่ายซัดกันนัว ที่ผมชอบคือเค้าเอาความรู้มาซัดใส่กันนี่แหละ ทีมชาวเน็ตอย่างเราได้แต่ไถอ่านจนขอบตาดำไปหมดแล้ว
เรื่องปีชงนี่เอาเป็นว่าใครเชื่อก็ตามศรัทธา แต่ใครไม่เชื่อก็ไม่ว่ากันเนอะ ต่างคนต่างมุมมอง
แต่นอกจากเรื่องปีชงแล้ว ผมว่าคนไทยเรามีความเชื่อหลากรูปแบบนะ ช่วงระยะหลังนี่เรื่อง 'สีมงคล' เนี้ย มาแรงเลยบางคนนี่เล่นหาตารางสีเสื้อมงคลแปะตู้เอาไว้เลยด้วย 555
ถ้ามองข้ามเรื่องความเชื่อไป ผมว่ามันแอบท้าทายดีนะ กับการ Mix & Match เสื้อผ้า ให้เข้ากับตารางสีมงคลประจำวัน
ในวาระดิถีขึ้นปีใหม่นี้ ผมเลยขอพาเหล่าสายมูที่เชื่อในศาสตร์ของ 'สีมงคล' มาอัปเดตตู้เสื้อผ้า เพราะปีมังกรนี้เราจะต้องปัง!!
วันอาทิตย์
เสริมด้านหน้าที่การงาน : สีชมพูอ่อน
เสริมด้านโชคลาภเงินทอง : สีดำ สีเทา
เสริมเมตตามหาเสน่ห์ : สีแดง
เสริมให้ผู้ใหญ่รักและเอ็นดู : สีบลอนด์เงิน สีบลอนด์ทอง
กาลกิณีสีต้องห้าม : สีน้ำเงินเข้ม
วันจันทร์
เสริมด้านหน้าที่การงาน : สีเขียวแก่
เสริมด้านโชคลาภเงินทอง : สีส้มสว่าง สีน้ำตาลอ่อน
เสริมเมตตามหาเสน่ห์ : สีขาว สีครีมอ่อน
เสริมให้ผู้ใหญ่รักและเอ็นดู : สีฟ้ายีนส์
กาลกิณีสีต้องห้าม : สีแดงเลือดนก
วันอังคาร
เสริมด้านหน้าที่การงาน : สีม่วงลาเวนเดอร์ สีเทาดำ
เสริมด้านโชคลาภเงินทอง : สีบลอนด์เงิน สีบลอนด์ทอง
เสริมเมตตามหาเสน่ห์ : สีชมพูกลีบบัว
เสริมให้ผู้ใหญ่รักและเอ็นดู : สีแดงเลือดหมู
กาลกิณีสีต้องห้าม : สีเหลืองสว่าง
วันพุธ
เสริมด้านหน้าที่การงาน : สีส้มสว่าง สีน้ำตาลอ่อน
เสริมด้านโชคลาภเงินทอง : สีฟ้าอ่อน สีน้ำเงินกรมท่า
เสริมเมตตามหาเสน่ห์ : สีเขียวทุกโทนสี
เสริมให้ผู้ใหญ่รักและเอ็นดู : สีขาว สีครีมอ่อน
กาลกิณีสีต้องห้าม : สีชมพู สีบานเย็น
วันพฤหัสบดี
เสริมด้านหน้าที่การงาน : สีฟ้าอ่อน
เสริมด้านโชคลาภเงินทอง : สีเหลืองสว่าง สีครีม
เสริมเมตตามหาเสน่ห์ : สีส้มสว่าง สีน้ำตาลอ่อน
เสริมให้ผู้ใหญ่รักและเอ็นดู : สีเขียวทุกโทน
กาลกิณีสีต้องห้าม : สีดำ สีม่วงเข้ม
วันศุกร์
เสริมด้านหน้าที่การงาน : สีเหลืองสว่าง สีขาว
เสริมด้านโชคลาภเงินทอง : สีเขียวพาสเทล
เสริมเมตตามหาเสน่ห์ : สีฟ้า สีน้ำเงินเข้ม
เสริมให้ผู้ใหญ่รักและเอ็นดู : สีส้มสว่าง สีน้ำตาลอ่อน
กาลกิณีสีต้องห้าม : สีบลอนด์เงิน สีน้ำตาลไหม้
วันเสาร์
เสริมด้านหน้าที่การงาน : สีบลอนด์เงิน สีน้ำตาล
เสริมด้านโชคลาภเงินทอง : สีแดง
เสริมเมตตามหาเสน่ห์ : สีม่วงพาสเทล สีดำ สีเทาเข้ม
เสริมให้ผู้ใหญ่รักและเอ็นดู : สีชมพูกลีบบัว
กาลกิณีสีต้องห้าม : สีเขียวเข้ม
นอกจากตารางสีเสื้อ ขอเสริมอีกหนึ่งศาสตร์สีมงคล กับกระเป๋าสตางค์สีมงคลตามวันเกิดประจำปี 2567 แถมไปด้วยแล้วกัน เอาให้ปังแรง ปังไม่หยุดตลอดปีไปเลย
สีกระเป๋าสตางค์สำหรับคนที่เกิดวันอาทิตย์
เสริมอำนาจ : สีแดง สีชมพู
เสริมโชคลาภ : สีเขียว
เสริมการเงิน : สีดำ สีม่วง สีเทา
กาลกิณี : สีฟ้า สีน้ำเงิน
สีกระเป๋าสตางค์สำหรับคนที่เกิดวันจันทร์
เสริมอำนาจ : สีดำ สีขาว
เสริมโชคลาภ : สีดำ สีม่วง สีเทา
เสริมการเงิน : สีเหลือง สีทอง
กาลกิณี : สีส้ม สีแดง
สีกระเป๋าสตางค์สำหรับคนที่เกิดวันอังคาร
เสริมอำนาจ : สีชมพู สีดำ สีเทา
เสริมโชคลาภ : สีส้ม สีเหลือง
เสริมการเงิน : สีเทา
กาลกิณี : สีขาว
สีกระเป๋าสตางค์สำหรับคนที่เกิดวันพุธ
เสริมอำนาจ : สีเขียว สีส้ม
เสริมโชคลาภ : สีม่วง สีเทา
เสริมการเงิน : สีฟ้า สีน้ำเงิน
กาลกิณี : สีชมพู สีเหลือง
สีกระเป๋าสตางค์สำหรับคนที่เกิดวันพฤหัสบดี
เสริมอำนาจ : สีเหลือง สีส้ม
เสริมโชคลาภ : สีเขียว
เสริมการเงิน : สีขาว สีครีม
กาลกิณี : สีดำ สีม่วง สีเทา
สีกระเป๋าสตางค์สำหรับคนที่เกิดวันศุกร์
เสริมอำนาจ : สีฟ้า สีชมพู สีขาว
เสริมโชคลาภ : สีชมพู
เสริมการเงิน : สีเขียว
กาลกิณี : สีดำ สีเทา
สีกระเป๋าสตางค์สำหรับคนที่เกิดวันเสาร์
เสริมอำนาจ : สีดำ สีม่วง สีเทา
เสริมโชคลาภ : สีฟ้า สีน้ำเงิน
เสริมการเงิน : สีแดง
กาลกิณี : สีเขียว
ปีนี้ใครมีแพลนเปลี่ยนกระเป๋าสตางค์ใหม่ อย่าลืมเข้ามาเช็คเพื่อความชัวร์นะครับผม
ส่วนเสื้อผ้าเนี้ย จะเอาไปแปะตู้ ใส่ตามความเชื่อ หรือจะท้าทายความเป็นสไตล์ลิสต์ในตัวคุณก็ได้นะครับ เอาเป็นว่าใช้กระเป๋าเงินสีมงคล สวมเสื้อสีมงคลแล้ว ก็อย่าลืมก้าวเท้าซ้ายออกจากบ้านกันด้วยนะครับ5555
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ