ผมเห็นช่วงนี้ใครไปญี่ปุ่นก็ต้องแวะ "Tokyo DisneySea" ตลอด และเพื่อนทุกคนล้วนบอกเป็นเสียงเดียวกันว่า "คนเยอะมากกกก"
แล้วทีนี้จะทำยังไง ในเมื่อ "Tokyo DisneySea" เตรียมเปิดโซนใหม่เพิ่ม หนนี้มาในรูปแบบรีสอร์ทแห่งใหม่ในโซน "Fantasy Springs"!
คนน่าจะมหาศาลคูณสองเลยครับคราวนี้ เพราะโซนใหม่ที่เตรียมจะเปิดนั้นเป็นการรวมธีมแอนิเมชั่นชื่อดังสุดแสนจะฮอตฮิตเอาไว้ถึง 3 เรื่องด้วยกัน
โดยโซนใหม่ "Fantasy Springs" เป็นรีสอร์ทที่จะมีด้วยกันทั้งหมด 2 อาคารหลัก และมีห้องพักรวมแล้วทั้งสิ้น 475 ห้อง
สำหรับห้องพักจะเป็นแนว "Fantasy Chateau"
ตกแต่งด้วยธีมจากเรื่อง "Rapunzel" และ "Bambi" รวมถึงห้อง "Grand Chateau" เป็นห้องสวีทที่มีแค่ 56 ห้องเท่านั้น มาพร้อมเฉลียงหรูหราประหนึ่งเปิดออกมาแล้วเราเป็นเจ้าหญิงในดินแดนเทพนิยายเลยทีเดียว
แน่นอนว่ามาพร้อม ที่น่าสนใจทั้งนั้น ไม่ว่าจะเป็น การผจญภัยบนดินแดนเนเวอร์แลนด์ของปีเตอร์ แพน, เทศกาลโคมไฟของราพันเซล, โฟรเซนเจอร์นีย์ของอันนาและเอลซ่า รวมถึง Busy Buggies ของนางฟ้าทิงเกอร์เบลล์ด้วย
นอกจากนี้ที่ขาดไม่ได้คือ ยังมีห้องอาหารอีก 3 ห้องครับ
ห้องอาหารนี้จะแบ่งธีมออกเป็น Snowwhite, Rapunzel, Sleeping Beauty เทพนิยายเรื่องดังครองใจใครหลายคนมาตลอด แต่ไม่รับประกันว่าเผลอหลับไปแล้วจะมีเจ้าชายมาจูบนะ อิอิ
"Fantasy Springs" นี้จะเป็นโซนลำดับที่ 8 ของ Tokyo DisneySea มีพื้นที่อยู่ที่ประมาณ 140,000 ตารางเมตร ใช้เงินลงทุนสำหรับการก่อสร้างที่ 2,500 ล้านเยน
เห็นว่าเป็นส่วนขยายของพื้นที่ที่ใหญ่และใช้เงินลงทุนสูงที่สุดนับตั้งแต่เปิด Tokyo DisneySea มาเลยล่ะ
โซนใหม่ Fantasy Springs จะเปิดให้บริการกันในวันที่ 6 มิถุนายน 2024 หรือก็คือกลางปีนี้นี่เองครับ
แต่แน่นอนว่าใครที่สนใจสามารถไปจองห้องกันก่อนได้นะ โดยเค้าจะเปิดให้จองกันตั้งแต่วันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2024 นี้เลย
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ