BTS : เอกมัย / ทองหล่อ / พระโขนง
29 Jan 2024 17:28
'วาสนาผู้ใดน้ออออ' ประโยคนี้ผุดขึ้นมาในหัวทันทีที่ผมได้ไปร่วมงานแถลงข่าวโครงการ EDEN EKKAMAI (อีเดน เอกมัย)
ทั้งชีวิตมีโอกาสได้ไปเยี่ยมชมโครงการหรูๆ มาก็บ่อยนะ แต่โครงการนี้ความรู้สึกมันต่างออกไปเลยแหะ
ทั้งๆ ที่ยังไม่ได้ไปดูโครงการของจริงหรอกนะ แต่เห็นรูป เห็นคอนเซ็ปต์แล้ว ขอบอกว่านี่มันอีกระดับหนึ่งเลยอ่ะ!!
โครงการ 'EDEN EKKAMAI (อีเดน เอกมัย)' เป็นโครงการล่าสุดจาก 'EDEN ESTATE' ความน่าสนใจคือเค้าในสไตล์ “Ultra Luxury Low Density” ซึ่งเป็นแห่งแรกในไทยด้วย!!
มาในรูปแบบคอนโด Low Rise 7 ชั้น มาพร้อมความ Privacy สุดๆ กับจำนวนยูนิตพักอาศัยทั้งโครงการเพียง 17 ยูนิตเท่านั้น ตั้งอยู่บนพื้นที่โครงการ 1-0-2 ไร่
จริงอยู่ที่่ว่าเค้าเป็นโครงการคอนโด แต่ที่นี่เค้าให้อารมณ์เหมือนอยู่บ้านเดี่ยวเลย เพราะพื้นที่เยอะมากๆ เค้ามีรูปแบบห้องพักแค่ 2 แบบเท่านั้น ได้แก่
- แบบ Simplex 2 ห้องนอน 3 ห้องน้ำ พื้นที่ใช้สอย 219-224 ตร.ม. (มีจำนวน 11 ยูนิต) เริ่มต้น 70 ล้านบาท
- แบบ Duplex 3 ห้องนอน 4 ห้องน้ำ พื้นที่ใช้สอย 343.7-391.9 ตร.ม. (มีจำนวน 6 ยูนิต) เริ่มต้น 130 ล้านบาท
ตัวโมเดลโครงการ ถ้าเรามองเนี้ย จะเห็นว่าเหมือนเป็นตึกที่มีแค่ 3 ชั้น แต่ไม่ใช่นะ เค้ามี 7 ชั้น ผมว่าอันนี้เท่ดี 555
ด้วยความที่ยูนิตเค้าน้อย การออกแบบจึงสามารถทำออกมาได้แบบไม่มีขีดจำกัดเท่าคอนโดปกติแหละ
ไม่ใช่แค่โครงการออกแบบมาดีอย่างเดียว ความน่าสนใจอีกอย่างของเค้าคือทำเลนี่แหละ
อย่างที่เห็นว่าโครงการพ่วงท้ายชื่อทำเลมาแล้วว่าเป็น 'เอกมัย' ซึ่งเราก็รู้ๆ กันอยู่ว่าเป็นคือ 'ย่านสุขุมวิทระดับพรีเมี่ยมของกรุงเทพ'
ตัวโครงการอยู่ภายในซอยปรีดี พนมยงค์ 37 (ซอยเอกมัย 12) ตรงนี้ถือว่าสามารถเดินทางได้หลากหลายนะ ทั้งเส้นสุขุมวิท ทองหล่อ ไปเส้นรามฯ ก็ยังถือว่าโอเค
อย่างเส้นทองหล่อนี่เราสามารถเข้ามาทางซอยทองหล่อ 10 ผ่านดองกิ เข้าเอกมัย 12 ตรงนี้ร้านรวงเยอะแยะเลยครับ
แต่ขามาผมแอบเรียกวินมอเตอร์ไซต์จาก BTS เอกมัย เค้าพาผมเข้าทางซอยสุขุมวิท 63 ใกล้ๆ BTS พระโขนง ใช้เวลาประมาณ 5 นาทีเอง เท่ากับว่าตัวโครงการ สามารถเดินทางด้วย BTS แบบสะดวกสบายถึง 3 สถานีได้แก่ ทองหล่อ , เอกมัย และพระโขนง ซึ่งเป็นย่านขวัญใจชาวต่างชาติทั้งหมดเลย
แม้จะอยู่ในย่านที่คึกคักก็ตาม แต่ภายในซอยปรีดี พนมยงค์ 37 ค่อนข้างเป็นซอยที่สงบครับ ในซอยจะมีโรงเรียนอยู่ด้วย
ข้อเสียของซอยนี้คือไม่มีทางเท้า เป็นซอยแคบๆ ที่หากรถยนต์สวนกันคงเข้าออกลำบากพอสมควร แต่ถือว่าเป็นซอยที่เหมาะกับการอยู่อาศัยเลยนะ
ไม่พูดถึงไม่ได้เลยก็คือตรงนี้เค้าอยู่ในย่านที่ขาช้อปปิ้งต้องมีฟินกันแน่เพราะใกล้ทั้ง ดองกิ ทองหล่อ , Emquartier , Emporium และ Emsphere แถมยังใกล้โรงพยาบาลอีกด้วย อาทิ โรงพยาบาลคามิลเลี่ยน ,โรงพยาบาลสุขุมวิท , โรงพยาบาลสมิติเวช สุขุมวิท และ โรงพยาบาลกล้วยน้ำไท เป็นต้น อุ่นใจใกล้มือหมอแน่นอน
อยู่ใกล้ๆ St.Andrews International School Bangkok ด้วยนะ ยิ่งทำให้พอเห็นภาพแล้วแหละว่าเค้าน่าจะเจาะกลุ่มลูกค้าแบบไหน เกินครึ่งคงเป็นลูกค้าชาวต่างชาตินี่แหละ
อย่างที่บอกว่าทำเลย่านนี้เป็นทำเล 'ระดับอินเตอร์' เพราะชาวต่างชาติเลือกอยู่อาศัยกันเยอะ ยิ่งระดับราคาถือว่าเป็นตัวคัดกรองลูกบ้านพอสมควรแล้ว 5555
และด้วยความที่จำนวนยูนิตน้อง การดูแลลูกบ้านจึงมีประสิทธิภาพมากขึ้น ซึ่งเค้าชูโรงเรื่องสิ่งอำนวยความสะดวกสุดๆ เลยนะ ไม่ว่าจะเป็น ลิฟท์ส่วนตัว , Fitness ,สระว่ายน้ำ, ห้องซาวน่า เป็นต้น นอกจากนี้ยังมีเคาน์เตอร์ต้อนรับของที่มาพร้อมผู้ช่วยส่วนตัวคอยดูแลลูกบ้านตลอด 24 ชั่วโมง เค้าเผยราคาส่วนกลางมาแล้ว อยู่ที่200 บาท/ ตร.ม./ เดือน* และ เงินกองทุน 2,000 บาท* ราคานี้เทียบกับบริการผมว่าคุ้มแหละ
เอาเป็นว่าใคร 'เงินถึง' อยากมีที่อยู่อาศัยที่กว้างเหมือนบ้าน บนทำเลที่สะดวกเหมือนคอนโด แถมได้บริการเหมือนอยู่โรงแรม อันนี้ EDEN EKKAMAI (อีเดน เอกมัย) ตอบโจทย์เต็มๆ นะ
ใครสนใจลองเข้าไปส่องเว็บไซต์โครงการของเค้าได้นะที่ คลิก ซึ่งตอนนี้สามารถลงทะเบียนกันได้แล้วด้วยนะ
ส่วนวันนี้แอบเก็บภาพทำเลโครงการมาฝากเป็นน้ำจิ้มกันครับ ไม่แน่ใจว่าจะสร้างเสร็จเมื่อไหร่ แต่ถ้าเสร็จแล้วก็อยากไปส่องโครงการเหมือนกันนะ แม้วาสนาเงินในบัญชีจะไม่ถึงแต่ระดับ "Ultra Luxury Low Density" แห่งแรกในไทย ใครไม่อยากไปดูบ้างล่ะ 5555
Tag : EDEN EKKAMAI | อีเดน เอกมัย |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ