วันก่อนเลื่อนเจอร้าน "ฉันท์-Chan" ใน ตต. แต่ละเมนูคือน่ากินจนต้องกดหาว่าร้านอยู่ที่ไหน
สุดท้ายทนความอยากไม่ไหว พุ่งตัวไปลองชิมซะหน่อ
ปรากฎว่า อร่อยมาก!
ไม่ใช่แค่ผมนะที่ว่าอร่อย ทุกคนที่ไปด้วยวันนั้นพูดเป็นเสียงเดียวกันเลยว่าอร่อยมากจริง ๆ
เมนูที่ประทับใจสุดคือ "หมึกน้ำดำ" เท่ากินมาทั้งชีวิตยกให้ที่นี่แหละคือที่หนึ่ง
ถามที่ร้านเค้าว่าเป็นปลาหมึกสด ๆ ที่รับตรงมาจากประมงพื้นบ้านที่ชลบุรี ตัวหมึกสด เด้ง นุ่ม เนื้อยังหวาน ๆ อยู่เลย
แต่เมนูนี้ทางร้านจะผัดแค่พอสะดุ้งไฟนะ ใครไม่กินดินอาจจะรู้สึกแปลก ๆ
ส่วนตัวน้ำดำที่ผัดออกมานั้นมีความหอม และมีกลิ่นที่เป็นเอกลักษณ์ของตัวหมึกเอง 10/10 ไปเลยเมนูนี้
อีกอันที่ชอบคือ "ไข่หมึกทอด" ลืมภาพจำหมึกที่จี่กับกระทะแบบที่เราเห็นไปได้เลย ที่นี่เค้าจะเอาไปชุบแป้งก่อน
พอทอดมาร้อน ๆ จิ้มกับน้ำจิ้มที่เค้ามาให้คือมันนัวกำลังดี ไม่เลี่ยน ไม่คาวเลย
ส่วนเมนูอื่น ๆ ที่ผมสั่งวันนี้ก็มีเพียบเลย
- แมงกระพรุนน้ำมันงา : อันนี้ทีเด็ดเลย แมงกะพรุนเค้าสดจริง เด้ง ๆ กรอบ ๆ หอมน้ำมันงา น้ำยำแซ่บ ๆ แต่ไม่เผ็ดมาก กินกับกับแกล้มอร่อยดี
- สามชั้นทอดคั่วพริกเกลือ : อันนี้คือดีมาก ผมกินข้าวเกือบครึ่งจานเพราะเมนูนี้เลย หมูสามชั้นทอดมากรอบ ๆ แต่สไลด์มาแบบไม่หนามาก เอามาผัดกับเครื่องคั่วพริกเกลือคือลงตัวมาก แล้วเค้าไม่หวงเครื่องเลยนะ สีสันสวยงามแต่ไม่ได้เผ็ดจนเกินไป เข้มข้น หอมอร่อยเลย
- สามชั้นผัดกะปิ : จริง ๆ เมนูที่ร้านเค้าผัดกับสามชั้น แต่ผมขอสั่งเค้าเพิ่มใส่กุ้งลงมาด้วย อันนี้กะปิคือหอมมาก มีความเค็มอ่อน ๆ ผัดมาแบบกลมกล่อม กุ้งคือสด เด้งดีมาก
- กุ้งผัดใบชะอม : อันนี้สารภาพว่าไม่เคยกิน ลองสั่งเพราะเห็นแปลกดี เป็นยอดชะอมอ่อน ๆ ผัดมากับกุ้งสด ๆ รถชาตินัว ๆ กลมกล่อม แต่ผมว่าแอบติดหวานไปหน่อย แต่โดยรวมก็ยังอร่อยอยู่ดี 5555
- ต้มยำกุ้งน้ำใส : เมนูธรรมดาที่ไม่ธรรมดาเลย ตัวรสชาติมันก็คือต้มยำแหละ แต่ที่นี่จะมีความหอมของเครื่องต้มยำแบบชัดเจน แถมกุ้งที่ใส่มาก็มีความสดมาก ๆ ไซส์ก็ใหญ่ด้วย กินด้วยกันแล้วมันสดชื่นขึ้นมาเลย
- กุ้งฝอยทะเลผัดพริกเกลือ : อันนี้สั่งมาเพราะเห็นโต๊ะข้าง ๆ สั่งแล้วมันน่ากิน "กุ้งฝอย" ที่เขียนมานั้นโกหกชัด ๆ เพราะมันตัวใหญ่มาก ฮ่า ๆๆๆ แต่เค้าทอดมากรอบอร่อยมากนะ เพราะเอามาผัดเข้ากับเครื่องพริกเกลือแน่น ๆ แล้วก็อร่อยกลมกล่อมลงตัวเช่นเคย อร่อยมากเมนูนี้
- ยำคอหมูทอด : ตัวยำถือว่าโอเคเลยนะ แต่หมูทอดเค้าหั่นมาชิ้นไม่ได้หนามาก บวกกับเป็นการชุบแป้งตอนทอดด้วย พอเอามาทำยำแล้วมันเลยไม่ค่อยกรอบมาก แต่รสชาติถือว่าโอเคอยู่
- เอ็นหอยผัดฉ่า : ตัวเอ็นหอยทางร้านคัดมาแบบไซส์ใหญ่จัมโบ้ เอามาผัดกับเครื่องผัดฉ่าแล้วอร่อยนัวลิ้นดีมาก เสียดายที่แอบติดหวานไปหน่อยเช่นกัน ไม่งั้นอร่อยเลย
โดยรวมถือเป็นร้านอาหารตามสั่งที่เหมือนจะธรรมดาแต่ไม่ธรรมดาเลย อาหารอร่อยทุกอย่าง ตามที่ ตต บอกไว้
ราคาอาหารจะเริ่มต้นที่ 100-250 บาท มาในจานกลาง ๆ ไม่ใหญ่ไม่เล็กจนเกินไป
ที่ต้องชมคือเรื่องความสดและคุณภาพของวัตถุดิบ อาหารทะเลคือสดมาก ๆ แถมไซส์ใหญ่ด้วย
นัดไปปาร์ตี้สังสรรค์กับเพื่อน ๆ หรือกินอาหารกับครอบครัวนี่เหมาะเลยนะ เค้ามีที่จอดรถเยอะด้วย
เอ่อ... ใครที่เป็นสายดื่ม ที่นี่เค้าก็มีให้บริการด้วยนะ อิอิ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ