MRT : สามย่าน / /
27 Jan 2024 16:36รู้เปล่า อุโมงค์สามย่านมี "สนาม (ผู้ใหญ่) เล่น" แล้วนะ
ทำงานมาเหนื่อยๆ เซ็งๆ แถมยังต้องคีพลุควัยทำงานตลอด เป็นใครก็เครียดครับ แต่ไม่ต้องเซ็งไป เพราะแม้จะโตเป็นผู้ใหญ่ก็ยังเล่นสนุกได้เหมือนเดิม!
เฟรเซอร์ส พร็อพเพอร์ตี้ เนรมิตรอุโมงค์เชื่อม MRT กับสามย่านมิตรทาวน์ เป็น "สนาม (ผู้ใหญ่) เล่น" แบบย่อมๆ พร้อมให้เล่นวันนี้แล้ว – 10 เม.ย. 2567 ยาวๆ ไปเลยฮะพี่
ถือเป็นไอเดียเจ๋งๆ ที่ทำให้พื้นที่บริเวณนี้ไม่น่าเบื่อ ซึ่งอันที่จริงอุโมงค์สามย่านนี่ก็ผลัดเปลี่ยนหมุนเวียนสร้างอีเว้นต์สนุกๆ ให้คนที่มาเดินห้าง ทั้งวัยทำงานและวัยเยาว์ได้สนุกกันตลอดอยู่แล้วเนอะ
ครั้งนี้เฟรเซอร์สฯ เปลี่ยนทางลงจากบันไดให้เป็นสไลเดอร์สนุกๆ แถมยังมีทางลงที่จำลองการปีนเขามาติดตั้งไว้ให้คนที่เดินผ่านไปผ่านมาทางนี้ได้แวะเล่นกันด้วยครับ
สำหรับ "สนาม (ผู้ใหญ่) เล่น" เป็นพื้นที่ปลอดภัยที่เสริมสร้างพลังใจให้กับผู้คนวัยทำงานที่มองเห็นถึงภาวะการขาดความสมดุลของคนวัยทำงานที่ต้องเผชิญกับภาวะ Burnout และ Brownout
เป็นการตอกย้ำเจตนารมณ์ของแบรนด์ที่ต้องการจะสร้าง Inspiring experiences, creating places for good. สร้างสรรค์พื้นที่ ให้ประสบการณ์ที่ดีคงอยู่ ให้เป็นที่รับรู้ในวงกว้างมากขึ้น
ผมไปดูมาแล้ว (แต่ไม่ได้ลองเล่นแฮะ เขิน) พบว่ามีคนที่สนใจไปเล่นสนุกกันไม่น้อยเลย และที่เค้าติดตั้งไว้ก็มีจุดเล่นสนุกๆ ไล่ไปตลอดทางเชื่อมรถไฟฟ้าใต้ดินจนถึงบันไดเลื่อนเข้าห้างฯ เลยครับ
โดยจุดที่เราสามารถไปเล่นสนุกกันได้จะเป็นสไลเดอร์ ปีนผา และบันไดงู ที่ต้องบอกว่าไอเดียว้าวมาก โดยเฉพาะสไลเดอร์กับปีนผา คนสนใจต่อคิวจะเล่นและแชะภาพกันตลอดเลย
นอกจากสนุกแล้วยังได้แชะภาพเท่ๆ กันอีกต่างหาก ถือเป็นไอเดียที่สร้างสรรค์สุดๆ ไปเลยแฮะ เพราะผมเห็นคนทุกเพศทุกวัยไปลองเล่นกันมา คนที่ค่อนข้างสูงอายุยังลองปีนผาเลยนะ!
โดยกิจกรรมนี้จะเริ่มตั้งแต่วันนี้ – 10 เม.ย. 2567 (10:00 - 22:00 น.) แวะไปเล่นได้ที่ลานหน้าศูนย์การค้าสามย่านมิตรทาวน์ (ฝั่งพญาไท) บริเวณอุโมงค์ทางเชื่อมสถานีรถไฟฟ้าใต้ดินถึงศูนย์การค้าสามย่านมิตรทาวน์ครับ
ผู้ใหญ่วัยทำงานอย่างเราอย่าพลาดแวะไปสร้างพลังใจหลังการทำงานอันเหน็ดเหนื่อยกันได้ในแต่ละวัน หนูๆ น้องๆ เองก็ได้สนุก พกพารอยยิ้มกลับบ้าน ผู้ใหญ่เอนจอย หนูน้อยแฮปปี้!
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ