เหมือนรู้สึกว่าช่วงหลังๆ ไม่ค่อยเห็น 'เสนาดีเวลลอปเม้นท์' หรือที่ผมชอบเรียกขานเค้าว่า 'หญิงเส' มาเล่นทำเลใจกลางกรุงเทพเท่าไหร่นะ
อย่างเมื่อปีสองปีก่อน จะเห็นได้ว่าเค้าหันไปจับทำคอนโดต่ำล้าน หรือคอนโดเซกเมนต์เริ่มต้นซึ่งทำเลก็จะตามราคา คือไม่ได้เน้นใจกลางเมือง ไปเล่นช่วงชานเมืองซะมากกว่า
พอเห็นโครงการใหม่โครงการนี้ ก็แอบตื่นเต้นเหมือนกันแหะ 5555 นอกจากนี้หญิงเสยังจับเทรนด์คอนโดที่ให้บริการ อยู่อาศัยรูปแบบโรงแรม ที่มี Concierge Service ตลอด 24 ชั่วโมงอีกด้วย!!
ตัวนี้ชื่อโครงการ 'Niche Pride Ekkamai' (นิช ไพรด์ เอกมัย) ครับ เป็นโครงการประเดิมเปิดปีของหญิงเสเลยก็ว่าได้ ไม่ปล่อยให้เรารอนานนะ คือปล่อยข้อมูลมาเยอะแล้ว ตัวนี้ผมว่าน่าสนใจเลย
โครงการนี้มาในรูปแบบของคอนโด High Rise 1 อาคาร 2 ทาวเวอร์ สูง 39 ชั้น จำนวน 879 ยูนิต ที่จอดรถสูงสุด กว่า 63%
ส่วนรูปแบบและขนาดห้องยังไม่มีข้อมูลปล่อยออกมานะ แต่เห็นมีบอกว่าจะมีรูปแบบห้อง Extra Space ยูนิตดีไซน์พิเศษหน้ากว้าง 5.3 เมตร แต่ห้องมีกี่แบบ กี่ขนาด ยังไม่ทราบฮะ แต่ราคาอ่ะมีบอกแล้ว 5555 ตัวนี้หญิงเสปล่อยเริ่มต้น 4.3 ล้านบาท*
มาพร้อมแนวคิด ONE OF A KIND & LIMITED COLLECTION OF YOUR PRIDE บริการอยู่อาศัยรูปแบบโรงแรม ที่มี Concierge Service ตลอด 24 ชั่วโมง มอบการพักผ่อนแบบ Upper Luxury ให้คุณได้มีชีวิตที่ Elite ขึ้น ทั้ง Weekday และ Weekend โจทย์ทุกไลฟ์สไตล์ ส่วนกลางกว่า 8,000 ตร.ม!!
อ่ะ เห็นข้อมูลคร่าวๆ ของโครงการเรียบร้อยแล้วทีนี้เรามาดูในแง่ของทำเลกันดีกว่า
อย่างที่บอกว่าโครงการอยู่ใจกลางเอกมัย ซึ่งโครงการนี้เค้าจะอยู่ภายในซอยเอกมัย 26 เท่ากับว่าตัวโครงการไม่ได้ติดรถไฟฟ้านะครับ จากตัวโครงการมาสถานีเอกมัย ผมเช็คจากใน Google maps จะอยู่ที่ประมาณ 2 กม.
การเดินทางด้วยรถสาธารณะ ถ้าหากว่าผมลงที่สถานีรถไฟฟ้า BTS เอกมัย ผมต้องเดินเข้าไปในซอยสุขุมวิท 63 ตรงแยกเอกมัยใต้ ฝั่งตรงข้ามขนส่งเอกมัย
ซอยนี้หลายๆ คนอาจจะคุ้นเคยดี ผมอาจจะไม่ต้องบรรยายอะไรมากมายว่ามันดีขนาดไหน
แต่สำหรับคนที่อาจจะไม่ได้คุ้นเคยทำเลตรงนี้นัก ผมจะบอกให้ว่าข้อดีหลักๆ ของซอยนี้เลยก็คือเป็นซอยเส้นเลือดใหญ่ของย่านเอกมัยแหละ ในนี้จะมีร้านรวงเยอะ ทั้งร้านอาหาร(โดยเฉพาะอาหารญี่ปุ่น) ร้านนั่งชิลล์ ร้านนวดแผนไทย คาเฟ่ ธนาคาร ฯลฯ ไม่ทำให้ผิดหวัง แถมยังมีอาคารสำนักงานรวมถึงคอนโดต่างๆ มาก คนอยู่อาศัยเยอะ ทำให้ในซอยนี้ค่อนข้างคึกคัก
ซอยนี้ช่วงกลางๆ ซอยเค้าจะมีห้างอย่าง BigC กับ Index อยู่ด้วยนะ เป็นซอยที่ตอบโจทย์การใช้ชีวิตมากกก
ซึ่งซอยนี้ก็จะมีซอยยิบย่อยเป็นซอยเอกมัยต่างๆ เยอะ ส่วนจุดหมายปลายทางอย่าง Niche Pride Ekkamai (นิช ไพรด์ เอกมัย) จะอยู่เกือบท้ายซอยเลย 55555
ถ้าเราเดินมาจนถึงซอยเอกมัย 12 ตรงนี้จะเป็น 4 แยกแล้ว ข้อดีคือตรงนี้ถ้าเราเลี้ยวขวา จะมุ่งหน้าเข้าสู่ซอยทองหล่อ 10 ซึ่งจะสามารถขับทะลุไปตรงแยกทองหล่อได้อีกด้วย
เลยแยกตรงเอกมัย 12 ไม่ไกลมากก็จะเจอที่ตั้งโครงการแล้ว เค้าอยู่เยื้องๆ ปั๊มบางจาก และไม่ไกลจาก SSP Tower ตรงนี้แม้จะไม่ใช่ช่วงต้นซอยหรือกลางซอย แต่ขึ้นชื่อว่าเอกมัยยังไงคนก็คึกคักฮะ
และด้วยความที่ย่านเอกมัยจัดอยู่ใน 'ย่านระดับอินเตอร์' ของกรุงเทพ ตรงนี้ผมมองว่าใครเน้นซื้อเพื่อปล่อยเช่าน่าจะสบาย แถมย่านนี้คนญี่ปุ่นอยู่เยอะ หลายๆ คนชอบลูกค้าสัญชาตินี้กันเยอะ เพราะประสบการณ์ส่วนใหญ่ไม่ทำห้องเราเละด้วย
ที่ตั้งโครงการแม้จะไม่ติดรถไฟฟ้านะ แต่ผมชอบตรงที่ว่าเค้าอยู่ในซอยที่ค่อนข้างอุดมสมบูรณ์ แม้จะอยู่เกือบๆ ท้ายซอยแล้ว แต่ความท้ายซอยก็ยังดีอยู่ตรงที่เราสามารถขับรถทะลุไปถนนเพชรบุรี ได้แบบสบายๆ เลย สามารถใช้ถนนเส้นนี้เข้าสู่ 'อโศก-ดินแดง' และ 'พระราม 9 - ลาดพร้าว' ต่อได้เลย ถือว่าเป็นพิกัดที่การเดินทางหลากหลายดี
ตัวโครงการอยู่ใกล้ซอยเอกมัย 21 สามารถขับเชื่อมเข้าทองหล่อ 20 ได้ด้วยนะ ขับเข้าเส้นนี้ตะไปทะลุ The Common ได้เลย ใครชอบเที่ยวมีปลื้มแน่นอน 555
ใครสายเดินทางบ่อย ชอบเที่ยว อยู่ตรงนี้สามารถนั่งแท็กซี่ไปลง Airport link สถานีรามคําแหง ได้ด้วย ไม่ไกลมากเท่าไหร่
แถมแหล่งกินแหล่งช้อปสำคัญๆ ในพิกัดมีทั้ง Donki ทองหล่อ, Big-C Ekamai, J-avenue ทองหล่อ, Major Ekamai, Gateway Ekamai, Rain Hill ฯลฯ
และที่สำคัญคือตรงนี้โรงพยาบาลเยอะครับ ไม่ว่าจะเป็น โรงพยาบาลสมิติเวช สุขุมวิท, โรงพยาบาล สุขุมวิท, โรงพยาบาลกรุงเทพ, โรงพยาบาลปิยะเวท, โรงพยาบาลพระราม 9 และขึ้นชื่อว่าเป็นทำเลอินเตอร์ ต่างชาติอยู่เยอะ เท่ากับว่าโรงเรียนนานาชาติก็เยอะเหมือนกันครับ ไม่ว่าจะเป็น Ekamai International School , St.Andrew International School, Wells International School และม.กรุงเทพ กล้วยน้ำไท เป็นต้น
ตอนนี้ถือว่าเป็นข้อมูลใหม่เนอะ ผมว่าอีกไม่นานน่าจะมีการเชิญสื่อแหละ ตอนนั้นข้อมูลรูปแบบ ไซส์ห้อง คงออกมาแล้ว ผมว่าดีไม่ดีนอกจากจะมาอัปเดตข้อมูลอาจจะได้เก็บภาพห้องตัวอย่างมาฝากกันอีกรอบ ยังไงก็เกาะจอรออ่านได้เลย ฝากล่วงหน้าด้วยเลยแล้วกัน อิอิ
แอบแปะเว็บไซต์โครงการให้ด้วย เผื่อใครอยากเข้าไปดูข้อมูลของโครงการ Niche Pride Ekkamai (นิช ไพรด์ เอกมัย) คลิก เว็บหญิงเสเค้าจะมีการอัปเดตความคืบหน้าโครงการตลอดๆ ครับ ลองเข้าไปดูกัน
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ