ใกล้วาเลนไทน์มาทุกขณะ คนไม่โสดก็มองหาดอกไม้ให้หวานใจ ส่วนคนโสดใสๆ ก็หาดอกไม้ให้ตัวเอง
ใครยังไม่มีแพลนว่าจะแวะไปซื้อดอกไม้ที่ไหน ซื้อดอกไม้สดมันธรรมดาไป อยากได้อะไรที่ดูกุ๊กกิ๊กและมีความหมายมากกว่า ถ้าพ้อยต์คือแบบนี้ วันนี้ผมก็อยากมาแนะนำร้านดอกไม้ที่เพิ่งเปิดใหม่ได้ไม่นานในย่านจตุจักร เป็นร้านดอกไม้ไม่เล็กไม่ใหญ่ที่ละมุนสุดใจเหลือเกิน
ชื่อของเธอคือ "Flower in hand by P."
ร้านดอกไม้ร้านนี้ย้ายมาจากย่านอารีย์ครับ แต่ยังคงให้ฟีลเกาหลีเกาใจเหมือนเดิม และทั้งร้านก็มีดอกไม้แห้งน่ารักๆ ให้ซื้อไปทำของตกแต่งกันด้วย
ยิ่งไปกว่านั้น ช่วงนี้ทางร้านจัดงาน "The Dancing Flower Exhibition" ร่วมกับ Bangkok Design Week เพื่อให้ทุกคนมีความสุขผ่านดอกไม้ราวกับเต้นระบำไปกับดอกไม้ มี Exhibition ให้เข้าชมกันถึง 4 ชั้นแน่ะ
ใครที่ชอบความน่ารัก อยากพาหวานใจควงแขนไปชมดอกไม้สวยๆ ผมก็ขอแนะนำที่นี่เลย พากันไปเดท ไปซื้อดอกไม้แลกกัน บอกเลยนะว่าน่ารักไม่ไหว
โดยเฉพาะกับใครที่ชอบดอกไม้น่ารักใจฟูสุดๆ เพราะเค้าจัดร้านได้น่ารักมาก สต๊าฟในร้านเต็มใจต้อนรับแขกทุกคน
คนมีแฟนพาแฟนไปแชะภาพถ่ายรูปได้เหมาะสุด เพราะร้านนี้ mood ดีที่หนึ่ง!
นอกจากนี้ในร้านยังมีคาเฟ่ โกโก้ และบรรดาขนมขายด้วยครับ แวะพักชิมกันได้ แถมยังมีงานคราฟต์หลากหลายชิ้นให้เลือก
ตั้งแต่สติ๊กเกอร์ โปสการ์ด แจกัน ถ้วยชาม ฯลฯ ผมบอกเลยว่าน่ารักทุกชิ้น ที่ชอบคือมีสติ๊กเกอร์ดอกไม้แต่ละสายพันธุ์แบ่งขายแบบเป็นชิ้นด้วย อยากมีเงินเยอะๆ จังเลยน้า 5555
ที่ไม่พูดถึงไม่ได้เลยคือ ที่้ร้านเค้ามี workshop ทำการ์ดดอกไม้แห้งด้วยครับ ค่าเสียหายเพียงคนละ 150 บาทเท่านั้น
หรือซื้อของกุ๊กกิ๊กๆ กลับไปก็ได้ดอกไม้แห้งติดมือกลับมาเพิ่มด้วยนะ ทุกอย่างในร้านล้วนต้องใช้คำว่าน่ารักมาบรรยายครับ
ปกติร้านนี้เป็นร้านจัดดอกไม้ แต่ว่าแต่ละเทศกาลเค้าก็จะจัดธีมวนกันไป
เดี๋ยวผมรอดูวันที่ 14 กุมภาพันธ์อีกที ว่าร้านเค้าจะจัด pop up อะไรเพิ่มเติมหรือเปล่า แต่คิดว่าต้องน่ารักแน่นอน
ส่วนนิทรรศการดอกไม้ The Dancing Flower มีถึงวันที่ 4 ก.พ.นี้นะ
ใครอยากแวะมาร้าน "Flower in Hand By P." ก็มาได้โดยลง BTS หมอชิต / MRT สวนจตุจักร เดินหรือนั่งวินมอเตอร์ไซค์เข้าซอย 18/1 ร้านจะอยู่ขวามือตรงข้ามบริษัทมีเดีย ช่อง 7
ส่วนใครมีรถยนต์ส่วนตัวอาจไม่สะดวกสักหน่อยเพราะทางร้านไม่มีที่จอด แต่จะมีลานจอดแบบเสียค่าเช่าจอดอยู่ติดหัวโค้งต้นซอย (ชั่วโมงละ 20.-) จากนั้นเดินเท้าต่อมาถึงร้านอีกนิดได้เลยครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ