หลังปีใหม่สากล ก็ถึงเวลาส่งไม้ต่อให้ปีใหม่จีนกันต่อครับ พอหมดเดือนมกราที่แสนยาวนาน เข้ากุมภาก็เป็นช่วงเวลาของตรุษจีนกันแล้วสินะ!!
แล้วประเทศไทยที่ขึ้นชื่อว่ามีชาวจีนโพ้นทะเลอพยพมากที่สุดในโลก ก็ต้องคึกคักเป็นธรรมดาครับ โดยเฉพาะย่านเยาวราช ซึ่งต้องบอกว่า ย่านนี้เค้าคึกคักตั้งแต่สัปดาห์ก่อนจะถึงตรุษจีนกันเลยทีเดียว
ตามประเพณีตรุษจีนก็จะมีการยึดหลักสำคัญๆ 3 วัน ได้แก่ 'วันจ่าย วันไหว้ วันเที่ยว' ซึ่งเยาวราชนี่แหละ เป็นที่ที่เราสามารถครบจบได้ที่เดียวเลย
วันนี้ผมเลยอยากพาทุกคน มาสำรวจเยาวราช สัปดาห์ก่อนเทศกาลตรุษจีน พร้อมแนะนำจุดเช็คอินสำหรับสายมูโดยเฉพาะ!! เพื่อความเป็นสิริมงคลรับปีมังกรทองกัน
วันจ่ายที่ตลาดเก่าเยาวราช มาที่เดียวได้ของไหว้ครบแน่นอน
ใครที่ต้องซื้อของไหว้ หรือต้องมาใช้จ่ายในวันจ่าย แนะนำให้มาเดินช้อปกันที่ตลาดเก่าเยาวราชได้เลยครับ เค้าเริ่มขายของไหว้ หลายๆ ร้านจัดเป็นชุดสำเร็จรูปเอาไว้ให้เลยด้วยนะ
ซึ่งถ้าหากว่าเราเดินทางมาช้อปด้วยรถไฟฟ้า สามารถเดินออกที่ทางออก 3 ออกจากสถานีมาก็จะเจอเลย สามารถเลือกเดินฝั่งไหนก่อนก็ได้
หากเราไม่ข้ามถนน ตรงนี้ก็จะเป็นตลาดฝั่งที่สามารถเดินทะลุไปยังวัดคณิกาผล และ วัดกันมาตุยาราม รวมถึงศาลเจ้าไต้ฮงกง ซึ่งจะอยู่ติดๆ กันด้วย
ซึ่งอาจจะสามารถมาช้อปปิ้งและแวะไหว้พระเพื่อเป็นสิริมงคลได้ อย่างวัดคณิกาผล ที่เป็นวัดเก่าแก่ที่มีที่มาที่ไปน่าสนใจเลยทีเดียว เพราะเป็นวัดที่ 'เจ้าสำนักโสเภณี หรือ แม่เล้า' (ย่าแฟง) ได้รวบรวมเงินกับเหล่าโสเภณีมาสร้างวัดแห่งนี้ขึ้น
ซึ่งปัจจุบันมีหลายคนนิยมเข้ามากราบไหว้สักการะศาลย่าแฟงในวัดแห่งนี้เพื่อขอพรเกี่ยวกับความรักอีกด้วย วาเลนไทน์นี้ใครโสดต้องลองมาไหว้ดูนะครับ 555
ศาลเจ้าไต้ฮงกง
หลังจากไหว้ย่าแฟงเสร็จ แวะที่ศาลเจ้าไต้ฮงกง ต่อได้เลย ศาลเจ้าแห่งนี้ถือว่าเป็นต้นกำเนิดมูลนิธิป่อเต็กตึ๊งเลยครับ ที่สำคัญศาลเจ้าแห่งนี้ยังมีอายุได้ยาวนานกว่าร้อยปีอีกด้วย ภายในมีรูปเคารพของไท้ส่วยเอี๊ยและเจ้าแม่กวนอิม ซึ่งคนส่วนใหญ่มาขอด้านการงานและสุขภาพที่แข็งแรงสมบูรณ์นั่นเอง ยิ่งช่วงตรุษจีนจะยิ่งคนเยอะครับ เพราะคนไทยเชื้อสายจีนส่วนใหญ่มักจะมาขอ ฮู้ หรือ ยันต์จีน ไปติดหน้าบ้านนั่นเอง
หลังจากไหว้เสร็จแล้วสามารถข้ามถนนไปทำบุญบริจาคโลงศพกับมูลนิธิป่อเต็กตึ๊งต่อได้เลยเรียกได้ว่ามาตรงนี้ เอาบุญเอากุศลกันแบบจัดเต็ม
เสร็จจากตรงนี้สามารถเดินย้อนทะลุตลาดอีกแล้วข้ามถนนไปตลาดเก่าอีกฝั่ง ตรงนี้จะเป็นตรอกเล็ก ร้านรวงเยอะกว่าฝั่งแรกอีก
ส่วนใหญ่ฝั่งนี้จะขายอาหารสดเยอะกว่า มีอาหารที่หาเจอไม่ได้ตามตลาดปกติด้วยนะ อยากพวกปลิงทะเล กระจู๋ทะเล ดอกไม้จีน สมุนไพรจีน
ฝั่งนี้จะมีของกินเยอะกว่า อย่างเป็ดย่าง และขนมไหว้ ฝั่งนี้จะมีครบ แบบที่ว่ามาวันเดียวได้ของไหว้ครบแน่นอน และที่ขาดไม่ได้คือพวกกระดาษเงินกระดาษทองต่างๆ ขายแทบทุกร้าน ไม่ต้องลุกมาเตรียมเองตอนตี 2-3 เลยก็ยังได้ 5555
ศาลเจ้าเล่งบ๊วยเอี๊ยะ
ตรงฝั่งนี้จะมีศาลเจ้าเก่าแก่ที่อยากแนะนำให้เข้ามากราบไหว้ขอพรกัน นั่นก็คือศาลเจ้าเล่งบ๊วยเอี๊ยะ ที่นี่เป็นศาลเจ้าแต้จิ๋วเก่าแก่ สร้างตามแบบสถาปัตยกรรมจีน สันนิษฐานว่าน่าจะมีอายุยาวนานที่สุดในประเทศไทยมีป้ายหลักฐานจารึกของศาลเจ้าที่เขียนเป็นภาษาจีนว่าสร้างขึ้นในปี พ.ศ. 2201 ซึ่งตรงกับสมัยกรุงศรีอยุธยาตอนกลาง เป็นอีกศาลเจ้าที่อยากให้มาเยี่ยมชมความสวยงามและความเก่าแก่ของสถาปัตยกรรมครับ
ศาลเจ้ากวนอู
จากตรงนี้ยังสามารถเดินทะลุไปเยาวราชฝั่งยอดนิยม (ร้านทองฮั่วเซ่งเฮง) ตรงนี้ถ้ามาช่วงค่ำๆ กลางคืน ของกินเพียบเลย หากข้ามถนนเดินตรงไปก็จะเป็นศาลเจ้ากวนอูครับ ตรงนี้สามารถมาไหว้ขอพรได้อีกหนึ่งจุดครับ ว่ากันว่าถ้ามากราบไหว้ขอพรเกี่ยวกับเรื่องการงานกับเทพเจ้ากวนอู จะสามารถส่งผลให้ได้เป็นเจ้าคนนายคน มีลูกน้องบริวารที่ดี ส่วนเจ้าพ่อม้า ส่วนมากมักขอพรเกี่ยวกับลูกหลาน ให้ลูกหลานว่านอนสอนง่าย เป็นคนดี
วัดเล่งเน่ยยี่
เสร็จจากตรงนี้ และการจับจ่าย ขากลับก่อนเข้าสถานีรถไฟฟ้า เลี้ยวเดินตรงมาอีกสักหน่อยที่วัดอันเป็นไฮไลท์ของย่านอย่างวัดมังกรกมลาวาส หรือ วัดเล่งเน่ยยี่ มาทำบุญกันอีกสักรอบ ที่นี่เน้นแก้ปีชง ซึ่งข้อดีของวัดนี้คือไหว้ง่าย มีวิธีและขั้นตอนการไหว้อย่างชัดเจน ของเซ่นไหว้ก็ไม่ต้องเตรียมไปเอง
ใครปีชงแนะนำที่นี่เลยครับ หรือหากไม่ใช้ปีชงก็สามารถมาร่วมทำบุญได้นะ อ้อ ลืมบอกว่าช่วงนี้ทางเข้าหลักปิดอยู่ เนื่องจากกำลังสร้างอาคารเก็บน้ำใต้ดินและโรงเจ 3 ชั้นอยู่ สามารถเดินเลยมาเข้าประตูข้างอีกซอยนะครับ ช่วงนี้เค้ารับบริจาคพวกข้าวสารและเงินสดเพื่อเป็นค่าใช้จ่ายในการสร้างโรงเจและโรงเรียนอยู่ด้วย
เรียกได้ว่าตรุษจีนปีนี้ มาที่เดียวครบของจริง วันจ่ายมาซื้อของเตรียมไหว้ในวันไหว้ ส่วนวันเที่ยวก็ยังสามารถนั่งรถไฟฟ้ามาเที่ยวชิคๆ ชิลๆ ต่อก็ได้ ยิ่งใครสายมูจัดวันเที่ยวเป็น 1 Day Trip มาเยาวราชเดินสายเข้าศาลเจ้าไหว้พระขอพรเทพเจ้าเพื่อเป็นสิริมงคลในปีมังกรต่อได้เลย
นอกจากนี้หากมาเยาวราชช่วงตรุษจีนระหว่างวันที่ 10-11 กุมภาพันธ์ เค้ามีงานด้วยนะครับ จัดเต็มทั้งเส้นเยาวราช อาทิ โคมไฟประดับ จัดซุ้มประตู จัดแสดงภาพนิทรรศการความสัมพันธ์ไทย-จีน มาพร้อมความบันเทิงจากศิลปินนักร้องชื่อดังมากมาย เค้าจะขึ้นโชว์จาก 2 เวทีใหญ่ ในฝั่งประตูเฉลิมพระเกียรติ และเวทีช้างสี่แยกราชวงศ์
แถมช่วงตรุษจีนเค้ายังมีการเปิดพื้นที่ให้เหล่าพ่อค้าและแม่ค้าได้จัดบูธขายของอีกด้วย และห้ามพลาดกับ การแสดงโชว์สิงโตบนเสาดอกเหมยพิธีจุดเทียนถวายพระพรอีกด้วย ตรุษจีนปีนี้อย่าลืมแวะมาเช็คอินเยาวราชกันนะครับผมมม
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ