เห็นแล้วมันอดใจไม่ไหว "ไอติมเป็นพะโล้ไหว้เจ้า" ของลองให้รู้รสชาติกันหน่อย
กินแล้วมันไม่เหมือนที่คิดไว้เลยแหะ ตอนเห็นรูปเป็ดเราก็คิดว่ามันต้องเป็นกลิ่นเป็ด กลิ่นเตาไฟหอม ๆ
แต่กินแล้วเป็นรสวานิลลาซิกเนเจอร์สุดคลาสสิกของ Swensen's เค้าเนี่ยแหละ
พิเศษมากขึ้นเพราะมาในเชฟเป็ดพะโล้อวบอิ่ม แถมเคลือบไวท์ช็อกโกแลตมาให้ด้วย
ส่วนที่เคลือบนี่เคี้ยวเพลินดีมาก เพราะเค้าเคลือบมาหนาแบบจุใจ กัดแล้วได้เทกเจอร์กรุบกรอบกำลังดี
เรื่องรสชาติไอติมนี่ไม่ติดอยู่ละ เพราะส่วนที่ให้รสให้กลิ่นมากกว่าไอติมคือตัว "ซอสราด"
อันนี้ผมชอบมากแบบปาดทุกหยด จริง ๆ เค้าบอกว่าเป็นซอสพีแคนคาราเมลพร้อมเกรซซิ่งสุดเงา
ในใจตอนแรกที่เห็นคิดว่ามันจะฟีลเคลือบน้ำตาลที่มีความกรอบแตกเวลากัด แต่ป่าวเลย
มันให้ฟีลน้ำราดเป็ด น้ำราดหมูแดงนั่นแหละ มาแบบเหนียวเข้มข้น ถ้ากินเปล่าอาจจะหวานไปหน่อย
แต่พอกินรวมกับไอติม ก็ลงตัวขึ้น แม้ไอติมจะเป็นของหวานอยู่แล้วก็เถอะ 55555
ที่ว๊าวสุดๆ พอกินไม่หมด ผมเอาไปแช่แข็งข้ามคืนตัวซอสก็ยังไม่แข็งนะ แต่ไอติมแข็งเซ็ตตัวเหมือนเดิม
ส่วนตัวป้ายมงคลสีแดงบนตัวเป็ดเป็นช็อกโกแลตนะ รีวิวไม่ได้เพราะไม่ทันได้ชิม โดนแย่งกินก่อน 555555
ผมซื้อมาราคา 499 บาท ที่ Swensen's สาขาที่ร่วมรายการ มีบัตรสมาชิกลดได้อีก 10% ด้วย
ตอนไปถามน้องพนักงานเค้าบอกว่ามีจำนวนจำกัด เพราะแต่ละสาขาจะได้โควต้ามาไม่เท่ากัน
ปล. ไอติมเป็ดเค้ามีชื่อด้วยนะ "รุ่นเสริมความมงคลมั่งคั่งร่ำรวย" ใครไม่ไหว้ก็ซื้อกินได้ เสริมสิริมงคลจากภายในไปเลย อุอิ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ