BTS : เพลินจิต / ชิดลม /
20 Feb 2024 16:33ผมว่าอีกหนึ่งไฮไลท์ของปีนี้ที่น่าจับตามองมากๆ หรือการเปิดตัวของ "Aman Nai Lert Residences" จากนายเลิศกรุ๊ปนี่แหละครับ
ในกรุงเทพฯ โดยเฉพาะโซนที่เป็นแรร์ไอเทมสุดๆ นี่นับนิ้วหาที่ดินที่สามารถพูดได้ว่าเป็น "แปลงประวัติศาสตร์" ได้ไม่กี่ที่หรอก
แต่หนึ่งในนั้นถ้าไม่นับ "บ้านปาร์ค นายเลิศ" ย่านวิทยุ-เพลินจิต แล้วล่ะก็ ผมคิดว่าลิสต์ไม่มีทางสมบูรณ์ได้แน่ๆ
เพราะนี่คือหนึ่งในที่ดินที่ "สวยมาก" และ "แรร์มาก" อีกตัว เพราะมีประวัติศาสตร์ยาวนานและน่าสนใจอีกที่หนึ่งในกรุงเทพฯ
ความจริงที่ดินบางส่วนของบ้านปาร์คนายเลิศก็มีการเฉือนขายออกไปนิดๆ หน่อยๆ บ้างแล้วก่อนหน้านี้ และล่าสุดก็มีการซุ่มเงียบทำโปรเจกต์อสังหาฯ ระดับบิ๊กบนแปลงที่ดินที่ยังเหลือ นั่นก็คือ “อมัน นายเลิศ กรุงเทพฯ” นี่แหละครับ
และตอนนี้มีการคอนเฟิร์มแล้ว ว่าโครงการจะได้ฤกษ์ตัดริบบิ้นเปิดตัวอย่างเป็นทางการในปีนี้แน่นอน หลังจากที่งานก่อสร้างตัวอาคารทั้ง 36 ชั้น เสร็จแล้วเป็นที่เรียบร้อย
โดยโครงการ "Aman Nai Lert Bangkok" จะประกอบด้วย
ในด้านความฟิน ความรื่นรมย์ต่างๆ นั้นไม่ต้องพูดถึง เพราะโครงการตั้งอยู่ในสวนสวยแสนจะร่มรื่นของปาร์คนายเลิศ
ส่วนทางด้าน "Aman Nai Lert Residences" นั้นต้องบอกว่าฟินยิ่งกว่า
เพราะนี่คือที่พักอาศัยสุดเอ็กซ์คลูซีฟ ซึ่งจะมีเพียง 39 ยูนิตเท่านั้น และแน่นอนว่าเพราะจำนวนมีน้อย การออกแบบจึงจะหรูหราและพิถีพิถันมีสไตล์เป็นพิเศษ
โดยราคาขาย "Aman Nai Lert Residences" จะเป็นรูปแบบการขายแบบ Leasehold สัญญาเช่าระยะยาว 30 ปี (เพิ่มเติม 30 ปี)
ซึ่งก่อนหน้านี้ผมได้ยินข่าวแว่วๆ มาว่า ราคาขายต่อตารางเมตรจะอยู่ที่ 4.5 แสนบาท หรือราคาเริ่มต้นราว 45 ล้านบาทนะ
ส่วนไทป์ห้องก็จะมีให้เลือกทั้งขนาด 1 ห้องนอน, 2 ห้องนอน, 3 ห้องนอน และเพนต์เฮาส์ มีทางเข้าส่วนตัวกับระเบียงส่วนตัว ทำเป็นพื้นที่เอาต์ดอร์เฉพาะครอบครัวได้เลย
ขนาดห้องก็จะมีตั้งแต่ 104 - 371 ตารางเมตร ส่วนเพนต์เฮาส์ จะขนาดตั้งแต่ 1,100-2,200 ตารางเมตร ครับผม
โดยพื้นที่ที่เป็นส่วนของเรสซิเดนเซสนั้นจะมีด้วยกันทั้งสิ้น 18 ชั้นครับ เริ่มนับตั้งแต่ชั้นที่ 11 ไปจนถึงชั้นที่ 28
แน่นอนว่าเอ็กซ์คลูซีฟขนาดนี้ ในแง่ของสิ่งอำนวยความสะดวกที่มีให้บริการเฉพาะผู้อยู่อาศัยเองก็เอ็กซ์คลูซีฟไม่แพ้กัน ไม่ว่าจะเป็น
เอาง่ายๆ คือ...ให้ความหรูหรามาเพียบ!
ส่วนการเดินทางผมก็ต้องบอกว่ามันสะดวกสบายมากๆ เพราะถนนตรงนี้สามารถเชื่อมต่อได้หลายเส้นทาง ไปได้ทั่วทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็นถนนวิทยุ ถนนเพรชบุรี ถนนเพลินจิต ถนนชิดลม ใกล้จุดขึ้นลงทางด่วนเองก็อยู่ไม่ไกล
วันไหนไม่อยากขับรถเอง ก็ยังใกล้รถไฟฟ้า BTS ครับ เพราะตัวโครงการอยู่ห่างจาก BTS เพลินจิตเพียงแค่ราวๆ 600 เมตรเท่านั้น หรือจะเดินไปช่วง BTS ชิดลมก็ได้นะ
ห้างสรรพสินค้านี่ไม่ต้องพูดถึง เพราะเหมือนมี Central Embassy, Central Chidlom และ The Mercury Ville อยู่หน้าบ้าน!
ผู้ใหญ่จะไปพารากอน หรือเด็กๆ จะไปเดินสยามสแควร์ ก็อยู่แค่ใกล้ๆ ห่างออกไปแค่นิดเดียวเท่านั้น
แถมยังใกล้โรงเรียนมาแตร์เดอีวิทยาลัย, โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ, จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ลูกๆ สามารถเดินทางไปเรียนได้สะดวก
ใครมีเงินเหลือเฟือและอยากเป็นเจ้าของความแรร์บนที่ดินประวัติศาสตร์ ผมว่า "Aman Nai Lert Residences" ก็น่าสนใจ เพราะอย่างน้อยในแง่ของการบริการถือว่าให้มาอย่างเต็มเปี่ยม
แต่ที่อยากจะพูดถึงคือ เราเหมือนมีบ้านอยู่ในป่ากลางกรุงครับ
เพราะโครงการตั้งอยู่ภายในปาร์คนายเลิศ ซึ่งมีพื้นที่กว่า 20 ไร่ เสมือนเป็นโอเอซิสส่วนตัวกลางใจเมือง ใครอยากได้พื้นที่สีเขียวสบายตาแบบไม่ปรุงแต่งก็น่าจะรักเลย แต่เดินออกมาไม่กี่ก้าวก็ถึงห้างสรรพสินค้าชื่อดังทั้งหลายแล้ว มันคือการพบกันที่ลงตัวที่สุดครับ
เห็นว่ากำหนดเปิดจะอยู่ในช่วงไตรมาสที่ 3 ของปีนี้ เอาเป็นว่าเรามานับวันรอกันดีว่าเนอะ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ