มันดีมากเลยนะเวลาเจอโครงการที่มี 'ห้องตัวอย่างพร้อมห้องเปล่า' ในไซส์เดียวกันเทียบให้ดูไปเลย!!!
ล่าสุดผมไปเจอที่โครงการ "PLACE 168 วุฒากาศ" คอนโดใหม่ล่าสุดโซนวุฒากาศที่เตรียมขึ้นแท่นเป็นตัวตึงของย่าน เพราะอยู่ใกล้รถไฟฟ้าเพียง 350 เมตรเท่านั้น
ซึ่งก่อนหน้านี้ผมเคยพาไปส่องทำเลกันมาแล้ว ตามไปอ่านกันได้ที่ https://bit.ly/48YjQTv ได้เลยนะ
ห้องตัวอย่างที่สำนักงานขายจะมีให้เราชม 2 รูปแบบ คือ Studio 25 ตรม. และ 1-Bedroom 30 ตรม. ที่มีการเทียบกับห้องเปล่าไว้ให้ดูด้วย
ผมขอเริ่มจากห้องเล็กก่อน โดยเป็นห้องรูปแบบ Studio ที่มีการออกแบบได้เปิดโล่ง แต่เข้าไปแล้วมีความเป็นสัดส่วน ไม่ได้รวมทุกอย่างไว้ด้วยกันจนอึดอัด
สิ่งที่ผมชอบก็คือแม้จะเป็นห้องขนาดเล็ก แต่เค้ามีการกั้นครัวเป็นสัดส่วน โดยจะเป็นส่วนแรกที่เราเจอหลังจากเปิดประตูเข้าไปในห้องเลย
สำหรับ Pantry ส่งมอบตามห้องตัวอย่าง Top ผิวลามิเนต เตาไฟฟ้า เครื่องดูดควัน แถมครบ ตู้เก็บของบิวต์อินอย่างดี
ต่อกันที่ห้องน้ำที่อยู่ใกล้ ๆ พอเข้าไปแล้วห้องน้ำที่นี่มันมีความพิเศษอยู่นะ เพราะเค้ามีพื้นที่สำหรับวาง 'เครื่องซักผ้า' อยู่ในห้องน้ำให้เราเลย
ผมว่าจุดนี้มันอิงจากการใช้งานจริงของเราเลยนะ เพราะเวลาเราจะอาบน้ำ ผมเป็นคนนึงที่ถอดเสื้อผ้าในห้องน้ำเลย เราก็สามารถเตรียมตระกร้าวางรวมกันอยู่ในห้องน้ำเนี่ยแหละ
ยิ่งเดี๋ยวนี้การซักผ้าเราไม่ได้นำมาตากที่ระเบียงเหมือนเก่า สามารถซักอบแห้งเสร็จได้ในเครื่องเดียวแล้วด้วย เท่ากับไม่จำเป็นต้องเราเครื่องซักผ้าไปไว้ที่ระเบียงเหมือนเก่า
แถมในห้องน้ำเค้ายังมีบิวต์อินตู้เก็บของใช้ให้แบบใหญ่มากกกกกก ใหญ่แบบจุใจเก็บสต็กพวกเครื่องใช้ในห้องน้ำได้หลายเดือนเลย 55555
อ่ะ... กลับมาเข้าห้องกันต่อก็จะเป็นส่วนของห้องนอนละ โดยจะมีพื้นที่ Living Area เพียงพอกับวางเตียงขนาด 5 ฟุต + โซฟา และชั้นวางทีวี ตรงนี้เปลี่ยนเป็น Workspace ได้เหมือนกัน
โดยรวมภายในห้องให้ความรู้สึกใหญ่มากนะ แม้จะเป็นเพียงห้องรูปแบบ Studio ก็ตาม ทั้งนี้เพราะเค้าลดขนาดระเบียงให้เล็กลงแล้วมาเพิ่มพื้นที่ในห้องแทนด้วย
ต่อกันที่ห้องตัวอย่างแบบ 1-Bedroom กันต่อ ซึ่งห้องรูปแบบนี้มีไฮไลท์เด็ดที่ผมเกริ่นไปแล้วก็คือเค้ามีห้องเปล่าแบบที่เราจะได้จริง ๆ ไว้ให้เราดูด้วย
โดยการออกแบบห้องนี้จะมีหน้ากว้างเท่า Studio แต่มีความลึกที่มากกว่า ช่วยให้ฟังก์ชั่นใช้สอยแบ่งชัดเจนขึ้น อยู่แล้วรู้สึกเป็นสัดส่วนมากขึ้น
ที่เด่นชัดสุดก็จะเป็นการกั้นบานสไลด์ระหว่างห้องนอน – ส่วนนั่งเล่น ซึ่งถ้าสังเกตดี ๆ จะพบว่ามัน Flip Function ได้ด้วยนะ
บางคนเอา Bedroom ไว้ด้านใน Workspace ติดหน้าต่าง ชมวิวระหว่างทำงาน หรือจะน้ำส่วนของห้องนอนไปไว้ติดหน้าต่างรับแดดยามเช้าแทนก็ได้
ส่วนนี้ผมชอบนะ เพราะเราสามารถเลือกแต่งฟังก์ชั่นภายในห้องได้ตามไลฟ์สไตล์การใช้ชีวิตของเราจริง ๆ ตรงนี้ลองปรับเอาตามชอบครับ
เล่าเรื่องโครงการสักนิดเผื่อใครยังไม่ได้อ่านบาทความเก่าของผมนะ ที่นี่เป็นอาคาร High-Rise 22 ชั้น ยูนิตไม่เยอะ 357 ห้อง น้อยสุดบรรดาคู่แข่งใกล้เคียงกันครับ
ข้อดีก็คือจะมีความสงบมากกว่า ส่วนกลางไม่แออัด แถมที่นี่เค้ายังใส่ใจเรื่องฮวงจุ้ยแบบจริงจังด้วย อยู่แล้วชีวิตดีขึ้นแน่นอน 55555
ด้านยูนิตพักอาศัยจะมีขนาดยูนิตเริ่มต้นเป็น Studio 25 ตรม. และ 1-Bedroom 30 ตรม. รวมกันมากกว่า 70% ของทั้งโครงการและ ใหญ่สุด 1-Bedroom Plus (41.5 ตรม.)
สำหรับโครงการ "PLACE 168 วุฒากาศ" ผมว่าเป็นโครงการเปิดปีของทาง LPN ได้ดีเลยนะ สิ่งที่เคาเคยใส่ใจเค้าก็ยังคงมาตรฐานไว้เหมือนเดิมไม่เปลี่ยน
อย่างตัว Facade ของสำนักงานขายเองเค้าก็ใส่ใจด้วยการนำบ้านเรือน ลวดลายประตูเหล็ก สภาพแวดล้อมของโซน ‘วุฒากาศ – ตลาดพลู‘ มาเป็นแรงบันดาลใจ รวมถึงยังเอาไปต่อยอดเป็นดีไซน์ที่อยู่บนตัวอาคารจริง ๆ ด้วย
ตัวอาคารผมว่าถ้าเสร็จแล้วน่าจะอยู่ร่มเย็นสบายน่าดู เพราะเค้าจัดวาง Layout อาคาร – ส่วนกลาง ตามหลักฮวงจุ้ย ลมอากาศถ่ายเทดี แถมยก Facilities ไว้บน Top Floor รวมถึงสระ Rooftop เป็นอีกจุดเด่นแตกต่างจากคู่แข่งด้วยค้าบบบบบ
Tag : PLACE 168 วุฒากาศ | LPN | วุฒากาศ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ