จบตรุษจีนปุ๊บ วาเลนไทน์ก็มารับไม้ต่อปั๊บ!!
สำหรับคนมีคู่วาเลนไทน์มันก็เป็นเทศกาลที่มีความสุขอยู่หรอก แต่สำหรับคนโสดแล้ว วาเลนไทน์มันเป็นเทศกาลที่แอบเหงาอยู่นะ!!
ใกล้วาเลนไทน์แบบนี้คนมีคู่ก็อาจจะกำลังวุ่นวายกับการหาของขวัญ หรือสถานที่ไปเดทกันแบบหวานๆ กันอยู่ล่ะซี้!!
แล้วคนโสดล่ะทำอะไรกันบ้างครับ? ถ้าเทศกาลวาเลนไทน์ ยังไม่มีแพลนจะทำอะไรนอกจากนอนดูซีรีส์อยู่แล้ว วันนี้ผมจะขอชวนทุกคนไปมูขอพรฉบับความรักก็รุ่งการเงินการงานก็เริ่ด!! ที่วัดเทพมณฑลเฑียร เสาชิงช้า
วัดเทพมณเฑียร หรือสมาคมฮินดูสมาช เป็นวัดพราหมณ์ลัทธิไวษณพ ตั้งอยู่ด้านบนของโรงเรียนภารตวิทยาลัย ติดกับโรงเรียนเบญจมราชาลัย ตรงข้ามวัดสุทัศน์ ตรงเสาชิงช้าเลย
ซึ่งพอเราพูดถึงการมาสักการะขอพรเทพเจ้าฮินดูเกี่ยวกับความรัก หลายๆ คนมักจะนึกถึงพระแม่ลักษมี ที่ห้างเกษร วิลเลจ ใช่ไหมครับ
แต่ถ้ามาที่วัดเทพมณเฑียร นอกจากจะมาไหว้พระแม่ลักษมีแล้ว ที่นี่ยังสามารถมาสักการะขอพรเทพองค์อื่นๆ ตามความเชื่อของชาวฮินดูแบบครบครันจัดเต็มอีกด้วย
ซึ่งพอเราเข้ามาในโรงเรียนแล้ว ตัววัดจะอยู่ข้างใน ทางขวามือ จะมีป้ายบอกทางขึ้นวัด ตัวโบสถ์จะอยู่บริเวณชั้นสามครับ หรือถ้ามาแล้วงงๆ ถามพี่ รปภ. หน้าโรงเรียนได้เลย
โดยการมาไหว้ที่นี่ เราต้องเตรียมของไหว้กันมาเองนะครับ ทางวัดไม่มีขาย แต่จะมีพานและถาดไหว้เตรียมไว้ให้ รวมถึงบทสวดเทพทุกองค์อีกด้วย
ส่วนคนโสดที่อยากมาขอพรเรื่องความรัก แนะนำให้มาขอพรกับ 'พระวิษณุ และ พระแม่ลักษมี' ซึ่งเป็นองค์เทพประธานของที่นี่ครับ โดยพระวิษณุ คือ มหาเทพผู้ดูแลรักษาโลก และ พระแม่ลักษมี คือมหาเทวีผู้ประทานความสมบูรณ์และทรัพย์สมบัติ มีความเชื่อกันว่าเทพทั้งสององค์เป็นเทพผู้ประทานความรักอันบริสุทธิ์ให้แก่ผู้ที่มาขอพรนั่นเอง
**ทริคเล็กๆ น้อยๆ แนะนำว่าให้แต่งกายเน้นคลุมโทนชมพู ถวายดอกบัว ว่ากันว่าเป็นสีโปรดของพระแม่ลักษมีด้วย!! และหากขอพระขอคนรัก ให้บรีฟให้ละเอียดนะ เอง อันนี้หลายๆ ปากบอกเล่ามาว่า ให้เราเน้นขอพร ไม่ใช่บนบานนะ อยากได้แบบไหนเจาะจงไปเลย ทั้งลักษณะนิสัยใจคอ และ หน้าตา อย่าลืมบอกให้ละเอียดนะ!!
ข้างๆ จะมีพระกฤษณะ และ พระแม่ธาราเทวี ซึ่งเป็นเทพเจ้าที่หลายคนมักจะมาขอพรเรื่องความรักด้วยเช่นกัน ครับอย่าลืมไหว้ด้วยล่ะ
อีกทริคคือ ไม่ใช่ตั้งเป้าจะมาขอพรความรักแล้วจบแค่นี้นะครับ อย่าลืมไหว้องค์พระพิฆเนศข้างๆ กันด้วยนะครับ เพราะพระพิฆเนศถือว่าเป็นมหาเทพผู้ประทานความสำเร็จนั่นเอง
นอกจากนี้ภายในโบสถ์ยังมีเทพองค์อื่นๆ อีกด้วย ได้แก่
- พระศิวะ : เทพแห่งความเข้มแข็ง
- พระหนุมาน : มีความเชื่อว่าหนุมานเป็นอีกร่างอวตารของพระศิวะนั่นเอง
- พระราม และ พระแม่สีดา : อาจจะงงๆ ว่าเอ๊ะ รามเกียรติ์เกี่ยวอะไรกับเทพฮินดูล่ะ? คือเค้ามีความเชื่อว่าพระรามเป็นร่างอวตารของพระวิษณุนั่นเองครับ ชาวฮินดูค่อนข้างนับถือมากๆ เลย
- พระพรหม : พระพรหมคือพระผู้สร้างโลก เชื่อว่าจะสามารถประทานความสมหวังให้แก่ผู้ที่มากราบไหว้สักการะ
- พระพุทธเจ้า : ชาวฮินดูเชื่อว่าพระพุทธเจ้านั้นเป็นอวตารอีกปางของพระนารายณ์ บางข้อมูลก็ว่าเป็นร่างอวตารของพระวิษณุครับ
- พระแม่ทุรคา พระแม่กาลี พระแม่อุมาเทวี : เชื่อว่าจะประทานพรเพื่อความเข้มแข็ง ขจัดอุปสรรค และคนไม่ดีออกไปจากชีวิต
- พระแม่สุรัสวตี : ขอพรเพื่อความสำเร็จ ขจัดอุปสรรค
หลังจากไหว้เสร็จ ของไหว้ สามารถลาไหว้แล้วเอากลับไปบริจาคหรือทานต่อได้นะ หากไม่เอากลับของกิน ขนม ห้ามมีส่วนผสมของไข่ไก่ น้ำและนมหากจะนำมาไหว้ห้ามเจาะ!!
ส่วนพวงมาลัยหากเอามา ไหว้เสร็จแล้ว ทางวัดขอความกรุณาให้เราเอากลับไปด้วยนะครับ
**ข้อห้าม** ควรแต่งกายให้เรียบร้อยเป็นกฎของวัด
ใครจะไปไม่ใช่จะไปสุ่มสี่สุ่มห้านะ เช็คเวลาเปิดปิดของวัดกันด้วย
เวลาเปิด-ปิด : วันจันทร์-ศุกร์ ตั้งแต่เวลา 06.00-20.00 น. แต่จะมีช่วงพัก 3 ชม. ตั้งแต่เวลา 12.00-15.00 น.
เวลาเปิด-ปิด : เสาร์-อาทิตย์ เปิดให้เข้าได้ตลอดทั้งวัน ตั้งแต่เวลา 08.30-20.30 น.
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ