แจ้งวัฒนะเตรียมเจอมิกซ์ยูสแห่งใหม่กันได้เลย!!!
เพราะเมื่อปลายปีที่แล้วแว่วข่าวว่านารายณ์พร็อพเพอร์ตี้เค้าชนะการประมูลที่ดินพร้อมสิ่งปลูกสร้างบนถนนแจ้งวัฒนะ ขนาด 19 ไร่ ติดกับสถานีรถไฟฟ้าเมืองทองธานีสายสีชมพู (PK10) คาดการณ์ว่ามีมูลค่าไม่ต่ำกว่า 1,500 ล้านเลยนะ จะเป็นโครงการอะไรยังไงดี ที่สวยขนาดเน้!
เอาจริง ๆ ที่ดินแปลงนี้นับว่ามีศักยภาพสูงมากอาจจะไม่ได้อยู่ในพื้นที่สีแดงหรือเพื่อการพาณิชยกรรม แต่ก็อยู่ในพื้นที่สีส้ม ประเภท ย-6 ที่ดินที่อยู่อาศัยหนาแน่นปานกลาง มีอัตราส่วนพื้นที่อาคารรวมต่อพื้นที่ดิน (FAR) อยู่ที่ 5:1 และอัตราส่วนของที่ว่างต่อพื้นที่อาคารรวม (OSR) อยู่ที่ 7 แม้ว่า FAR อาจจะไม่ได้สูงมาก แต่เพียงเท่านั้นก็สามารถพัฒนาอาคารสูงได้แล้ว เพราะที่ดินขนาดใหญ่มาก และสามารถใช้ระยะร่นจากถนนแจ้งวัฒนะเพื่อออกแบบอาคารให้มีความสูงมากขึ้นได้อีก และในพื้นที่โดยรอบยังมีอาคารสูงมากกว่า 20 - 30 ชั้นอยู่หลายอาคาร
การพัฒนาที่ดินแปลงนี้ซึ่งทางผู้ที่เป็นเจ้าของที่ดินรายใหม่สามาถพัฒนาเป็นโครงการที่อยู่อาศัยที่มีพื้นที่อาคารรวมมากกว่า 10,000 ตารางเมตร หรือเพื่อการพาณิชยกรรมที่มีพื้นที่อาคารมากกว่า 10,000 ตารางเมตรได้ทั้งหมด เพราะไม่ได้ติดข้อกำจัดใดๆ ในการพัฒนา หรือจะพัฒนาเป็นโครงการมิกซ์ยูสก็ได้ขึ้นอยู่กับทางเจ้าของที่ดิน ซึ่งการซื้อขายเปลี่ยนมือที่ดินยังคงมีให้เห็นต่อเนื่อง แม้ในภาวะที่อาจจะดูเหมือนการขยายตัวทางเศรษฐกิจไม่ได้เป็นไปตามที่รัฐบาลตั้งเป้าไว้ก็ตาม
อีกทั้งการซื้อขายที่ดินในช่วงเวลาแบบนี้อาจจะเป็นผลดีต่อการเจรจาต่อรองมากกว่าการซื้อขายที่ดินในช่วงที่เศรษฐกิจขยายตัวดีกว่า เนื่องจากราคาซื้อขายอาจจะเพิ่มมากกว่าปัจจุบันก็เป็นไปได้ อีกทั้งการซื้อขายที่ดินในช่วงเวลานี้อาจจะเป็นการลงทุนเพื่อหวังผลตอบแทนระยะยาว และสามารถวางแผนในการพัฒนา
รวมไปถึงการวางแผนในการขายโครงการในระยะยาว โครงการคอนโดมิเนียมในพื้นที่ก็ปิดการขายหรือมีอัตราการขายที่ค่อนข้างสูงแล้ว มียูนิตเหลือขายในพื้นที่ไม่มาก และราคาขายคอนโดมิเนียมในพื้นที่ก็เปิดขายกันที่ไม่ต่ำกว่า 80,0000 บาทต่อตารางเมตรไปแล้ว ยูนิตรีเซลอาจจะมีที่ตั้งราคาขายมากกว่านี้ ดังนั้น การพัฒนาโครงการคอนโดมิเนียมในพื้นที่นี้มีความเป็นไปได้ที่จะได้รับการตอบรับที่ดี
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ