BTS : อ่อนนุช / บางจาก /
28 Feb 2024 16:36
ตลาดบ้านหรูมาแรง ตอนนี้ตลาดคอนโดหรูก็มาแรงไม่แพ้กัน
โครงการ "Park 85 residences" (พาร์ค 85 เรสซิเดนเซส) ตัวนี้เป็นอีกคอนโดหรูที่ไม่ใช่แค่หรูธรรมดา เพราะนี่คือคอนโดระดับ 'Ultimate Luxury' เลยทีเดียว!!
เป็นโครงการคอนโดจาก 'แฟนเดอร์ เฮลเวติค ไทย' หลายๆ คนอาจจะไม่คุ้นหู แต่ถ้าพูดถึง 'โรงเรียนบางกอกพัฒนา' หลายๆ คนอาจจะร้องอ๋อขึ้นมาทันที
ซึ่งเจ้าของโครงการนี้คือ คุณ Fiona และคุณ Andreas Rodel ทายาทรุ่นที่ 3 ของตระกูลผู้ก่อตั้งโรงเรียนบางกอกพัฒนานั่นเอง กับแนวคิด“ความเป็นอยู่แบบไทย” และ “คุณภาพชีวิตที่ดีแบบสวิตเซอร์แลนด์”
ความน่าสนใจอีกอย่างของโครงการนี้ก็คือเค้าได้รับการออกแบบจาก 'ดวงฤทธิ์ บุนนาค' สถาปนิกชื่อดังของเมืองไทยอีกด้วย
โดยโครงการจะมาในรูปแบบของคอนโด Low Rise สูง 7 ชั้น 2 อาคาร (Freehold) จำนวน 47 ยูนิต พื้นที่ 2-1-4 ไร่ มาพร้อมที่จอดรถประมาณ 200%
มาพร้อมแบบห้องเริ่มต้นขนาดใหญ่ แถมยังมีให้เลือกหลายแบบได้แก่
- 1 Bedroom West พื้นที่ใช้สอย 92 ตร.ม.
- 1 Bedroom East พื้นที่ใช้สอย 92 ตร.ม.
- 2 Bedroom พื้นที่ใช้สอย 138 – 143 ตร.ม.
- 2 Bedroom Deluxe พื้นที่ใช้สอย 138 – 143 ตร.ม.
- 3 Bedroom พื้นที่ใช้สอย 191 – 432 ตร.ม.
- Duplex พื้นที่ใช้สอย 219 – 471 ตร.ม.
- Garden Sweet พื้นที่ใช้สอย 137 – 260 ตร.ม.
และที่สำคัญคือเค้าเป็นโครงการ Pet Friendly อีกด้วย ซึ่งตอนนี้ทางโครงการ EIA Approved เรียบร้อย และกำลังจะเริ่มก่อสร้างแล้วครับ
ทีนี้เรามาดูตัวทำเลกันบ้าง โครงการนี้สำหรับผมถือว่าอยู่ในทำเลที่ 'น่าอยู่' อีกหนึ่งโครงการเลย
ตัวโครงการตั้งอยู่ในซอยสุขุมวิท 87และสามารถเชื่อมต่อสุขุมวิทซอย 85/87 ได้ด้วยนะ (แต่ตัวผมเข้ามาทางซอยสุขุมวิท 87 ฮะ)
ซึ่งซอยนี้เป็นซอยที่อยู่กึ่งๆ กลาง ระหว่าง BTS อ่อนนุช และ BTS บางจาก การเดินทางไปยังสถานี BTS สามารถเดินทางได้สะดวกทั้งคู่ครับ
อย่างวันนี้ผมนั่งจากหมอชิต เลือกลงที่อ่อนนุช และเดินต่อไปอีกประมาณ 900 ม. ระยะทางถือว่าถ้าไม่ขี้เกียจ ก็พอเดินไหวอยู่นะ
ซอยสุขุมวิท 87 เป็นซอยตันครับ ตัวโครงการก็จะอยู่สุดซอยเลย จากที่เดินเข้ามาดูตัวทำเล พบว่าภายในซอยค่อนข้างเงียบสงบ จะมีบ้านคนซึ่งอยู่กันมานานสร้างอยู่ตลอดทั้งซอย นอกจากนี้ยังมีหอพักอีกด้วย
หน้าปากซอยเค้ามี Ramada Residence by Siamese Asset อยู่ด้วยนะ แถมระหว่างทางเดินจากสถานี BTS อ่อนนุช มายังที่ตั้งโครงการยังมีทั้งห้าง ร้านค้า โรงเรียนนานาชาติ เรียกได้ว่าเป็นทำเลที่มีครบครันครับ
ด้วยความที่ทำเล 'อ่อนนุช' ถือว่าเป็นทำเลสุขุมวิทตอนปลายของกรุงเทพ ที่ยังคงมีความคึกคักและสะดวกสบายอยู่มาก รัศมีรอบๆ รถไฟฟ้ามีทั้งห้างร้านและสิ่งอำนวยความสะดวกมากมาย อาทิ โลตัสอ่อนนุชแล้ว และ Century the movie plaza ซึ่งเป็นห้างที่เราสามารถออกจากรถไฟฟ้าแล้วแวะเข้าห้างได้สบายๆ เลย
นอกจากนี้ช่วงเย็นๆ บริเวณหน้าเซ็นจูรี่ฯ เค้าจะมีตลาดนัดเล็กๆ ให้เดินเลือกซื้อของจิปาถะอีกด้วยนะ ทางด้านโลตัสก็ไม่แพ้กัน ข้างๆ มีตลาดเปิดตลอดทั้งวันบวก Lotus go fresh ข้างๆ สะดวกสบายจริงๆ
แต่ถ้าเจาะลึกเข้าไปในอ่อนนุชจริงๆ จังๆ ก็ยังมีอีกเยอะครับ อาทิ "People Park" คอมมูนิตี้มอลที่ขอบอกว่าร้านค้าเยอะมากๆ โดยเฉพาะของกิน แถมตรงนี้เค้ายังมี Market Zone ด้วยนะ มี Gourmet Market ฟิตเนส ร้านขายของมือสองจากญี่ปุ่นอย่าง Eco Ring Japan และ Treasure Factory ก็มี
และที่สำคัญคือตลาดอ่อนนุช ตรงนี้ถือว่าเป็นตลาดใหญ่ที่อยู่ท่ามกลางย่านชุมชนและคอนโดเลย นอกจากนี้ยังมีห้างร้านที่ไม่ไกลมากนักทั้งทรู ดิจิทัล พาร์ค , ซีคอนสแควร์ ศรีนครินทร์ , พาราไดซ์พาร์ค เป็นต้น
และที่สำคัญคือย่านนี้โรงเรียนนานาชาติเยอะมากอีกด้วย ไม่ว่าจะเป็น โรงเรียนบางกอกพัฒนา , Bangkok Prep International School , Berkeley International School , Wells International School , Anglo Singapore International School , Glory Singapore International School เป็นต้น นอกจากนี้ยังใกล้โรงพยาบาลอีกด้วย ได้แก่ โรงพยาบาลสุขุมวิท , โรงพยาบาลสมิติเวช , โรงพยาบาลรวมใจรักษ์ เป็นต้น
ส่วนในแง่ของการเดินทาง อย่างที่บอกครับว่าเราสามารถเลือกใช้รถไฟฟ้าได้ถคง 2 สถานีคือ 'อ่อนนุช' และ 'บางจาก' ซึ่งตรงนี้สามารถเข้าสู่ทองหล่อ, พร้อมพงษ์ ไม่กี่นาทีเท่านั้นเอง นอกจากนี้ยังสามารถนั่งเข้าสู่สยามเพียงต่อเดียวเลย
ส่วนใครที่เป็นคนใช้รถใช้ถนน ตรงนี้ก็สามารถเดินทางได้สะดวกอยู่เช่นกันครับ
ซอยสุขุมวิท 87 จะอยู่ฝั่งขาออก สามารถขับรถออกนอกเมืองไปทางฝั่งบางนาสมุทรปราการได้เลย
หรือจะกลับรถเพื่อมุ่งหน้าสู่ใจกลางกรุงอย่างโซนเอกมัย ทองหล่อ อโศก ก็ได้เช่นกัน
นอกจากนี้เรายังสามารถกลับรถเพื่อมุ่งหน้าไปยังแยกอ่อนนุช สามารถใช้แยกนี้เข้าสู่ถนนอ่อนนุช แล้วไปเชื่อมสู่ถนนศรีนครินทร์ ยิงยาวไปถึงลาดกระบังได้เลย อีกทั้งยังมีทางด่วนใกล้ๆ ให้เลือกใช้เดินทางได้ด้วยไม่ว่าจะเป็นทางด่วนฉลองรัชและด่วนเฉลิมมหานครนั่นเอง
อ่านมาถึงตรงนี้หลายๆ คนคงอยากทราบราคากันแล้วใช่ไหมครับ ตอนนี้ราคาเริ่มต้นอยู่ที่ 27 – 77 ล้านบาท!! ใครสนใจสามารถเข้าไปชมที่ตั้งโครงการและSale Gellery ของโครงการได้แล้ววันนี้ แอบแปะลิ้งค์เว็บไซต์ให้เข้าไปลงทะเบียนหรืออ่านข้อมูลเพิ่มเติมฮะ คลิก
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ