MRT : หัวลำโพง / สามย่าน /
29 Feb 2024 16:40คอนโดจุฬา มาอีกตัวแล้วครับ!!
ครั้งนี้แน่นอนว่าไม่ใช่ใครที่ไหน "อนันดา" เจ้าเก่า เจ้าเดิม เจ้าประจำในย่านพระราม 4 ไม่ใช่พี่แล้วจะเป็นใครที่ไหนไปได้อีก!
"IDEO Chula - Rama 4" ตัวนี้ค่อนข้างน่าตื่นเต้น เพราะเป็นคอนโดอีกตัวที่มาเติมเต็มย่านนี้โดยเฉพาะ และอยู่ในระนาบเดียวกันกับ Park Origin และ Whizdom Craft กับ Mulberry Grove Chinatown ที่เพิ่งล้อมรั้ว
ในเรื่องสัดส่วนของส่วนสูงก็ถือว่าน่าสนใจ เพราะนับว่าสูงทีเดียว คือ 195.90 เมตร พอๆ กันกับ Park Origin แต่ยังแพ้ Whizdom Craft ที่ยังครองความสูงที่สุดอยู่
ผมไปดูรายละเอียดมาแล้ว สำหรับ "IDEO Chula - Rama 4" นั้น ด้วยความสูงระดับนี้ จะมีอยู่ด้วยกันทั้งหมด 32 ชั้น และชั้นลอย 1 ชั้น ครับ
ยูนิตในโครงการเองก็ถือว่าเยอะทีเดียว คือ 842 ห้อง 1 อาคาร จอดรถได้ 292 คัน ตั้งอยู่บนเนื้อที่ประมาณ 2.95 ไร่
ต้องบอกก่อนว่านี่คือข้อมูลที่อัพเดตแล้วนะ เพราะก่อนหน้านี้เค้ายังสูงกว่านี้อีกครับ!
ถ้าจำไม่ผิดคือ 198.60 เมตร และมี 36 ชั้น 874 ยูนิต
แต่มีการเปลี่ยนแปลงตามมาเมื่อไม่นานมานี้ ดังนั้นสัดส่วนต่างๆ จึงเหลือตามข้อมูลข้างบน ซึ่งก็ยังถือว่าสูงและเยอะอยู่นะ
ส่วนตัวที่ผมมองว่ามันเจ๋งมากๆ คือพื้นที่โครงการอยู่ใกล้ MRT หัวลำโพง
แม้ไม่ใกล้สุดอะไรสุด แต่ก็นับว่าเดินได้ครับ คือห่างออกมาจากทางออก 4 ประมาณ 500 เมตร
แต่ทางออกฝั่งนี้ไม่ค่อยพลุกพล่านเท่าไรเมื่อเทียบกับอีกฝั่งหนึ่ง แถมด้านนี้ยังไม่ค่อยมีคนหรือร้านรวงอะไรเท่าไหร่
ซึ่งมันก็ไม่ได้แย่ เพราะถ้าเดินมุ่งหน้าไปอีกนิด จะมีร้านข้าวร้านบะหมี่เรียงรายอยู่เพียบเลยครับ เลือกสรรได้ตามใจว่าวันนี้จะกินอะไรดี
แต่สำหรับในแง่ของการอยู่อาศัยก็ถือว่าโอเคเลยนะ เพราะมีความเป็นส่วนตัวดี ไม่เสียงดังและพลุกพล่านเกินไป
แถมโครงการยังอยู่ริมถนนพระราม 4 การเดินทางสำหรับคนใช้รถยนต์ถือว่าสะดวกมากจริงๆ
นั่นเพราะอย่างที่รู้กันว่าถนนเส้นนี้ถือเป็นถนนเส้นสำคัญของกรุงเทพฯ ไม่แพ้ถนนสุขุมวิทหรือถนนสีลมเลย
เชื่อมต่อได้ตั้งแต่ พระโขนง, รัชดาภิเษก, สาทร, สีลม, สามย่าน, พญาไท จนถึงหัวลำโพง, เยาวราช
ถ้าจะวิ่งเข้าไปทางสามย่าน-จุฬา-สีลม ขับออกมาไม่เท่าไหร่ก็ถึงแล้ว
เรียกได้ว่าเป็นเส้นที่เชื่อมถนนเส้นหลักในการเดินทางเข้า-ออกย่าน CBD ได้ง่ายๆ ที่สำคัญคือถูกใจคนที่ต้องการเดินทางไปสามย่าน สยาม สวนหลวง หรือบรรทัดทองไม่เบา
ยิ่งไปกว่านั้นคือมันอยู่ในทำเลเยาวราชจริงๆ เพราะเยาวราชแหล่งของกินสุดคึกคักตั้งห่างออกไปราวๆ 700 เมตรเท่านั้น
ไปเช้าไปบ่ายหรือไปค่ำก็หาของกินได้ตลอด
นอกจากนี้คือโครงการตั้งอยู่ในย่านการศึกษาด้วย
จะไปจุฬาฯ ก็ง่าย แวะไปสามย่านได้สบายๆ ถือว่าในระยะรอบโครงการสามารถแวะไปหาความอุดมสมบูรณ์ขั้นสูงสุดได้สะดวกไปเลยนะ
เราสามารถไปซื้อของกินร้านดังย่านเยาวราชมาฝากอาม่าได้
หรือแวะไปซื้อชานมร้านเด็ดแถวสามย่านมาฝากลูกหลานก็ได้เช่นกัน
คนชอบทำอาหารเองก็สามารถซื้อของสดซื้อวัตถุดิบต่างๆ มาปรุงเองได้จากตลาด
อยากนั่งร้านดีๆ ก็ไปสามย่านมิตรทาวน์ จามจุรีสแควร์ หรือเลยไปโซนสยามก็ได้
หาพื้นที่ Co – Working Space ทำงานแบบรีโมตเวิร์คกิงในแต่ละวันตามเทรนด์ Work from home ได้ทุกที่ทุกเวลา
ด้วยความที่รอบด้านเป็นชุมชนเก่า รอบๆ จึงค่อนข้างเงียบสงบและเป็นตึกแถวดั้งเดิมติดถนนเสียมาก ช่วงเวลากลางคืนจะไม่ค่อยอึกทึกเท่าไร
คือถึงแม้จะอยู่ในพื้นที่ที่ค่อนข้างเงียบสงบ แต่ห่างออกไปไม่กี่เมตรก็เจอความคึกคักแล้ว มันดีตรงนี้แหละ
ผมคิดว่าน่าจะถูกใจคนวัยเรียนกับวัยทำงาน
โดยเฉพาะใครที่เรียนอยู่ในจุฬาฯ บุคลากรที่มหาลัย หรือคนทำงานที่มีออฟฟิศตั้งในสามย่านมิตรทาวน์ จะเหมาะมากๆ
เพราะมันเดินทางง่าย สะดวกสบาย มีขนส่งสาธารณะวิ่งผ่านไปมาตลอด
โครงการที่ตั้งติดถนนใหญ่ก็ดีแบบนี้แหละครับ เพราะหารถได้ง่ายในเวลาที่เรากำลังอยู่ในช่วงเร่งรีบ
ถือเป็นอีกหนึ่งโครงการที่จะมาเติมเต็มระนาบนี้อีกตัว แถมน่าจะเนื้อหอมสุดๆ เพราะคนที่อยากมีคอนโดอยู่ในย่านพระราม 4 นั้นก็มีไม่น้อยทีเดียวนะ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ