ชีวิตนี้จะมีสักกี่ครั้งเชียวที่เราจะดีใจกับการที่ได้เป็นหนี้ 5555
ผมเชื่อว่าหลายคนคงเคยผ่านประสบการณ์นี้กันมาครับ นั่นก็คือการดีใจที่ได้เป็นหนี้ หลังจากที่ได้รับการอนุมัติสินเชื่อบ้านจากธนาคารนั่นเอง
ช่วงแรกมือใหม่ที่เพิ่งผ่อนบ้านก็อาจจะดีใจกันเนอะ แต่ผ่อนไปนานๆ เจอดอกเบี้ยบานๆ ชักยิ้มไม่ออกซะแล้วสิ!!
จริงๆ ก่อนหน้านี้ผมเคยเขียนเกี่ยวกับการแก้ปัญหาการผ่อนบ้านให้ดอกถูกลงอย่างการ 'Refinance' (รีไฟแนนซ์) มาแล้ว
แต่นอกจากการ 'Refinance' ชาวผ่อนบ้านยังมีทางออกอีกอย่างก็คือการ 'Retention' (รีเทนชั่น) นั่นเองครับ
เอ๊ะ!! แล้วการ 'รีเทนชั่น' กับการ 'รีไฟแนนซ์' นี่มันต่างกันยังไงนะ?
อธิบายง่ายๆ ครับ 'รีไฟแนนซ์' คือการย้ายไปขอสินเชื่อกับธนาคารใหม่ เพื่อให้ได้ดอกเบี้ยที่ถูกลงกว่าเดิม แต่ 'รีเทนชั่น' คือ การขอลดอัตราดอกเบี้ยเงินกู้กับธนาคารเดิมนั่นเอง
Retention คืออะไร
ขอมาขยายความเพิ่มเติมเกี่ยวกับการ 'รีเทนชั่น' สักเล็กน้อย การรีเทนชั่น คือการที่เราเข้าไปเจรขาต่อรองกับธนาคารเดิมเพื่อขอลดดอกเบี้ย หลังจากผ่อนครบไปแล้ว 3 ปี ซึ่งหลายคนอาจจะยังไม่รู้ว่าเราสามาถ เข้าไปขอลดอัตราดอกเบี้ยให้ต่ำลงได้นะ (โดยปกติธนาคารมักจะให้ดอกเบี้ยต่ำใน 3 แรก)
ข้อดีของการ Retention
เนื่องจากการรีเทนชั่นเป็นการทำเรื่องกับธนาคารเดิมที่เราขอสินเชื่อ ดังนั้นขั้นตอนการเตรียมการจึงน้อยกว่าเมื่อเทียบกับการ 'รีไฟแนนซ์' เพราะเราไม่จำเป็นจะต้องยื่นเอกสารใหม่ๆ เพียงแค่เตรียมสัญญาเงินกู้ บัตรประชาชนและสำเนาทะเบียนบ้าน ที่สำคัญคือการ 'รีเทนชั่น' มักจะได้รับการอนุมัติไว แถมมีค่าธรรมเนียมต่ำเพียง 1-2%ของยอดกู้เท่านั้น
ข้อเสียของการ Retention
แต่!! การรีเทนชั่น ก็ทำให้เราได้อัตราดอกเบี้ยลดลงเพียงแค่เล็กน้อย ซึ่งโดยส่วนมากจะอยู่แค่เพียง 0.25-0.50% ซึ่งน้อยกว่าการรีไฟแนนซ์ครับ
สรุป
การ 'รีเทนชั่น' คือการเข้าไปเจรจาต่อรองขอลดดอกเบี้ยกับธนาคารเดิม ข้อดีคือไม่ต้องเตรียมเอกสารเยอะ ได้รับการอนุมัติไว ค่าธรรมเนียมต่ำ แต่จะได้อัตราดอกเบี้ยน้อยกว่าการรีไฟแนนซ์
ขั้นตอนในการขอ Retention
1. เตรียมเอกสารต่างๆ ได้แก่ สัญญาเงินกู้ ทะเบียนบ้าน บัตรประชาชน
2. เข้าไปติดต่อทางธนาคารเพื่อขอเจรจาต่อรองลดอัตราดอกเบี้ย กับธนาคารที่เราทำการผ่อนชำระบ้านอยู่ปัจจุบัน
3. รอผลการพิจารณาอนุมัติ
4. ชำระค่าธรรมเนียม ซึ่งอาจจะต้องเล็กน้อยประมาณ 1-2% ของวงเงินกู้
สำหรับสายผ่อนบ้านแต่ละคน อาจจะกำลังศึกษาเรื่องนี้กันอยู่ อยากบอกว่าระหว่างการ Retention และการ Refinance นั้นมีประโยชน์และข้อดีข้อเสียที่ต่างกันไป ให้ลองพิจารณาตามความเหมาะสมกับตัวเองเพราะทั้งสองวิธีถือว่าเป็นวิธีที่มีประโยชน์ทั้งคู่ครับ
แต่ถ้าให้แนะนำ อยากแนะนำให้ลองเจรจาขอ Retention กับธนาคารเดิมก่อนตัดสินใจ Refinance นะครับ เพราะเราอาจจะได้รับข้อเสนอที่น่าพึงพอใจและถูกใจเรากว่าก็ได้นะ จะได้ไม่ต้องเสียเวลาเตรียมเอกสารและค่าธรรมเนียมในการ Refinance อีกด้วย
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ