ทำไม AP ถึงเปิดโครงการเพิ่ม ทั้งที่เจ้าอื่น ‘ชะลอ‘? แถมไม่ใช่เปิดแบบปกติ แต่เป็น ‘Aggressive Growth’ !!!
“ปี 67 เป็นปีของตัวจริง” หลังจากปล่อยให้หลายเจ้าแถลงงบปี 66 และ แผนปี 67 ไปก่อน ‘AP Thai’ ถึงจะปล่อยของให้สมกับเป็น ‘เบอร์ 1‘ ของบริษัทอสังหาฯ ด้วยประโยคที่ว่า ….
’New High ยอดขาย 4 ปีซ้อน‘ และ ’แผนปี 67 เปิด 48 โครงการ 58,000 ล้านบาท‘
“ตอนนี้เราคิดว่า AP คือ เบอร์ 1 ของวงการนี้จริงๆ” นี่ไม่ใช่เสียงของผู้บริหาร AP แต่เป็นความเห็นของ Blogger ชื่อดังท่านหนึ่ง ที่พูดกันในสภากาแฟส่วนตัว ไม่ได้พูดเอาใจใคร
เหตุผลก็คือ นี่คือบริษัทที่มีความสมดุลในทุกมิติ รายได้มาก กำไรดี หนี้สินน้อย ครอบคลุมทุก Product ฐานะการเงินแข็งแกร่ง
เรื่องนี้สะท้อนถึงวิธีการบริหารของ AP เช่นกัน เพราะ ‘คุณมิ่ง‘ ผู้บอฯ คนเก่งคนเดิม บอกว่าการที่ AP ยังคงแข็งแกร่งได้ ก็เพราะมีความพร้อมใน 5 มิติ คือ
สิ่งเหล่านี้ไม่ใช่ว่าเพิ่งทำ แต่ AP ทำมาอย่างยาวนาน ดังนั้น ไม่ว่าจะในสถานการณ์ไหน AP จึงพร้อมเสมอ
หนี้สิน/ทุน (D/E) ของ AP อยู่ที่ 0.79 ซึ่งจริงๆ แค่เท่ากับ 1 ก็ถือว่าดีมากแล้ว แต่ AP รักษาระดับต่ำว่า 1 มาหลายปีเลย
สภาพคล่องของบริษัทก็สูง พันธมิตรอย่าง ’Mitsubishi Estate’ ยักษ์ใหญ่จากญี่ปุ่น มีเงินพร้อมลงทุน 12,700 ล้านบาท บอกว่า “เมื่อไหร่จะเอาไปใช้?” เค้าอยากลงทุนมาก แต่ AP บอกว่าค่อยเป็นค่อยไป ต้องให้แน่ใจก่อนถึงจะพัฒนาโครงการ
ไม่แปลกใจที่ ‘Mitsubishi Estate’ ร่วมลงทุนกับ AP มาครบ 10 ปี และยังไปต่อ ก็เพราะโครงการที่ผ่านมาประสบความสำเร็จอย่างงดงาม
ในปี 67 AP จะเปิดโครงการใหม่ จำนวน 48 โครงการ มูลค่าประมาณ 58,000 ล้านบาท แบ่งเป็นบ้านเดี่ยว 15 โครงการ มูลค่า 23,000 ล้านบาท ทาวน์โฮมและบ้านแฝด 23 โครงการ มูลค่า 19,300 ล้านบาท โครงการในต่างจังหวัด 4 โครงการ มูลค่า 3,200 ล้านบาท และที่น่าสนใจมากก็คือ เปิดคอนโดมิเนียม 6 โครงการใหม่ มูลค่า 12,500 ล้านบาท
สังเกตว่า ’คอนโด 6 โครงการ 12,500 ล้านบาท‘ ถือว่าเยอะที่สุดในรอบหลายปี ขณะที่บริษัทส่วนใหญ่ ‘ชะลอ‘ แต่ AP กลับ ‘แทงสวน’ ลุยเพิ่ม
“AP พร้อมกลับมาแย่งตลาดคอนโดแล้ว”
AP มองว่าตลาดคอนโดจะ ‘รีบาวน์‘ โดยเฉพาะโอกาสจากกลุ่มลูกค้าต่างชาติที่จะเข้ามา รวมถึงเจาะกลุ่มคอนโดราคาที่เข้าถึงง่าย
แน่นอนว่าการจับตลาดคอนโดราคาย่อมเยาว์ก็ดูจะมีความเสี่ยง โดยเฉพาะเรื่องสินเชื่อ แต่ที่จริงแล้วมันก็มีตลาดกลุ่มนี้อยู่ แต่ความท้าทายก็คือ คุณจะต้องแน่ใจว่าเป็น ‘ตัวจริง‘ ที่ลูกค้าจะเลือกซื้อ
ที่จริง AP มีการเพิ่ม Port คอนโด มาตั้งแต่ปีก่อนแล้วล่ะ เห็นได้จากยอดขายปี 2023 ที่พุ่งสูงสุดในรอบ 5 ปี และยังมั่นใจว่าปี 2024 จะเติบโตขึ้นอย่างต่อเนื่อง
“ผมคิดว่า คอนโด จะเป็น ซูเปอร์สตาร์ ของเราในปีนี้” คุณมิ่งสำทับ
6 โครงการคอนโดใหม่ในปี 2024 ก็คือ
สังเกตได้ว่า ด้วยแบรนด์ ASPIRE ถึง 5 โครงการ จึงสรุปได้ว่า AP เน้นคอนโดราคาเข้าถึงง่าย แต่ทำเลน่าสนใจ และแน่นอนว่า Product ก็ทันสมัยตามมาตรฐานของ AP
ที่สำคัญก็คือ ปี 67 จะมีคอนโดสร้างเสร็จพร้อมอยู่เพิ่มอีก 3 โครงการ ในไตรมาส 2 คือ ‘LIFE พหลฯ-ลาดพร้าว‘, ’LIFE พระราม 4-อโศก’ และ ‘ASPIRE รัชโยธิน’
เปิดใหม่ 6 + สร้างเสร็จ 3 = 9 โครงการเน้นๆ
ปีนี้ คอนโด AP คึกคักจริงๆ
แต่แน่นอนว่า ‘แนวราบ‘ ก็ยังเป็นของถนัดของ ‘พี่แอพ‘
บ้านเดี่ยว ก็จะเพิ่มมาร์เก็ตแชร์ในตลาด ’Super Luxury‘ ระดับราคา 100 ล้านบาท กับแบรนด์ ’THE PALAZZO’ เป็นคฤหาสน์หรู ด้วยพื้นที่ใช้สอยที่มากกว่า 1,000 ตารางเมตร ใน 2 ทำเล อย่าง ‘กรุงเทพกรีฑาและปิ่นเกล้า’
ทาวน์โฮม 3 ชั้น และ 2 ชั้น กับแนวคิดพื้นที่ชีวิตแนวตั้งที่ดีที่สุด [Unlock Vertical Life] และการครองเบอร์ 1 ในตลาดบ้านแฝด 3 ชั้นและ 2 ชั้น มาอย่างยาวนาน ผ่าน 3 แบรนด์ในเครือ ‘บ้านกลางเมือง คลาสเซ่’ – ‘บ้านกลางเมือง ดิ อิดิชั่น’ – ‘แกรนด์ พลีโน่’
ตลาดต่างจังหวัด AP จะเน้น ‘เมืองรอง‘ เพราะไม่อยากลงไปเล่น Red Ocean ในหัวเมืองตามภาคต่างๆ ปีนี้เดินทางไปยัง จังหวัดใหม่ๆ อย่างเช่น สงขลา สุพรรณบุรี และระยอง
ปี 66 ที่ผ่านมา AP ปิดยอดขายสูงสุดถึง 51,390 ล้านบาท รายได้รวมกว่า 48,757 ล้านบาท กำไรสุทธิ 6,054 ล้านบาท ทำ New High 4 ปีซ้อน แบบยากจะหาใครเลียนแบบ
เมื่อรวมกับโครงการเปิดใหม่ ในปี 67 นี้ AP จะมีโครงการพร้อมขายทั้งหมด 212 โครงการ ภายใต้กลยุทธ์ ‘EMPOWER TOGETHER’ ตั้งเป้าส่งมอบนวัตกรรมพื้นที่เพื่อ ‘ชีวิตดีๆ ที่เลือกเองได้’ เพื่อให้ ‘ทุกพื้นที่ในบ้านเอพี’ โตไปพร้อมกับทุกคน
ผมว่า Blogger ท่านนั้นพูดไม่เกินจริงหรอก
“ตอนนึ้ AP คือ เบอร์ 1 ของวงการอสังหาริมทรัพย์เมืองไทย ตัวจริง!”
อัปเดตข่าวสารของทุกโครงการใหม่จากเอพี กับ บ้านเดี่ยว บ้านแฝด ทาวน์โฮม และคอนโด ตลอดปี 2024 นี้
คลิก https://apth.ly/APNewHome2024
#APBusinessDirection2024 #APTHAI #ชีวิตดีๆที่เลือกเองได้ #APTHAIUpdate2024
Tag : AP Thai | AP Thailand | AP
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ