BTS : เพลินจิต / ชิดลม /
02 Mar 2024 16:39จะบอกว่าเพลินจิต-ชิดลม คือ "ฮับออฟฟิศ" ก็ไม่ผิดนักครับ
และแม้เราจะรู้อยู่แล้วว่าย่านนี้ออฟฟิศหลากหลายเกรดมันขึ้นเยอะมากกกก จนแทบไม่มีที่ให้ขึ้นเพิ่มอีก แต่ด้วยความที่ทำเลมันมีดีมานด์สูง อะไรที่คิดว่าไม่ได้ มันก็ยังเป็นไปได้อยู่ดี
ย้อนไปก่อนหน้านี้สักพัก การมาถึงของอาคารสำนักงานที่สะเทือนย่านนี้ที่สุด เห็นจะหนีไม่พ้น "OCC: One City Centre"
การมาถึงของอาคารสำนักงานลักชัวรี่ Grade A+ ที่สูงที่สุดในไทย จุดเช็คอินใหม่ใจกลางเพลินจิตแห่งนี้สะเทือนวงการออฟฟิศไปไม่น้อย
และตอนนั้นยังแอบสงสัยอยู่ ว่าพื้นที่เล็กๆ ที่เหลือข้าง OCC นี้ มันยังสามารถเอาไปทำอะไรได้อีกหรือเปล่านะ
และแล้ววันนี้ก็ได้คำตอบ เพราะหนีไม่พ้น "ตึกออฟฟิศ" อีกแล้ว
แต่ "ตึกออฟฟิศ" นี้ จะทำแค่ออฟฟิศอย่างเดียวก็ธรรมดาไป ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว ทำให้มันเป็น "มิกซ์ยูส" ไปเลยดีกว่า!
ดังนั้น "Canvas Ploenchit" จึงเกิดขึ้น ด้วยประการฉะนี้เองครับผม
"Canvas Ploenchit" ตั้งอยู่บนถนนเพลินจิต ซึ่งเป็นถนนสายหลักใจกลางย่านธุรกิจสำคัญระดับบิ๊กของกรุงเทพฯ
อาคาร Low rise แห่งนี้ ถูกแพลนไว้ให้เป็นสำนักงานและศูนย์ค้าปลีกสูง 6 ชั้น
ออกแบบมาเพื่อประสิทธิภาพการทำงานและความคิดสร้างสรรค์ โดยนำเสนอเลย์เอาต์ที่มีประโยชน์ใช้สอยสูงและพื้นที่ส่วนกลางที่บูรณาการอย่างราบรื่น
ตั้งอยู่ข้างๆ กันกับ "OCC: One City Centre" เลยครับ ดูผ่านๆ แทบจะกลืนเข้าหากันเลย
โครงการนี้พัฒนาโดย CAPSTONE ASSET ซึ่งก็เป็นผู้ร่วมพัฒนาโครงการคอนโดหรูที่อยู่ไม่ใกล้ไม่ไกล อย่าง "TONSON ONE" นั่นเอง
โครงการนี้แบ่งพื้นที่ด้านในทั้ง 6 ชั้นออกตามนี้ครับ
ตัวโครงการเองก็ตั้งอยู่ห่างจากสถานี BTS เพลิตจิตแค่ราวๆ 500 เมตรเท่านั้น เดินได้สบายบรื๋อ
และถึงจะบอกว่าเดิน ก็ไม่จำเป็นต้องลงไปเดินบนถนนด้วยนะ
ตรงนี้ถือว่าได้อานิสงค์จาก Sky bridge ที่เพิ่งสร้างเสร็จหมาดๆ ด้วย ความจริงทำมาเพื่อเชื่อมจาก BTS ตรงเข้าสู่อาคาร OCC ได้เลย แต่อันนี้ก็นับว่าเอื้อพอกัน
ตอนนี้ผู้เช่าหลักที่ประกาศตัวออกมาแล้วคือฟิตเนสเจ้าดังอย่าง "Jetts fitness" กับทำเลที่ตั้ง ชั้น 3 และพื้นที่กว่า 760 ตารางเมตร
มีอุปกรณ์ทันสมัย สามารถเล่นได้ที่คลับตลอด 24 ชั่วโมง นอกจากนี้ยังมีคลาสการออกกำลังกายที่หลากหลาย อินเทรนด์รับกับไลฟ์สไตล์ใหม่เพื่อคนรักสุขภาพด้วย
และบอกก่อนว่าคนมาออกกำลังกายที่นี่น่าจะได้วิวแจ่ม เพราะโซนนี้เค้าจัดต้นไม้ไว้เยอะและร่มรื่นมากจริงๆ
ส่วนการเดินทางผมก็ต้องบอกว่ามันสะดวกสบายมากๆ อย่างที่เราก็รู้กันดีอยู่แล้ว
เพราะถนนตรงนี้สามารถเชื่อมต่อได้หลายเส้นทาง ไปได้ทั่วทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็นถนนวิทยุ ถนนเพรชบุรี ถนนเพลินจิต ถนนชิดลม ใกล้จุดขึ้นลงทางด่วนเองก็อยู่ไม่ไกล
ห้างสรรพสินค้านี่ไม่ต้องพูดถึง เพราะใกล้ๆ กันมีทั้ง Central Embassy, Central Chidlom และ The Mercury Ville เรียกว่าเพียบไปหมดนะ
แถมยังใกล้โรงเรียนมาแตร์เดอีวิทยาลัย, โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ, จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ใครมีลูกหลานอยู่แถวนี้ จะแวะรับกลับพร้อมกันก็สะดวก
และที่ไม่พูดถึงไม่ได้คือ โซนนี้มีคอนโดหรูตั้งอยู่เป็นดงเชียว จะพูดว่าเป็นทำเลที่ Prime อยู่แล้วก็ไม่ผิดอะไร
ถือเป็น Mixed-used อีกแห่งที่น่าสนใจบนถนนเพลินจิตในตอนนี้ครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ