MRT : อิสรภาพ / /
10 Mar 2024 16:34ตอน AP ประกาศแผนปี 67 ออกมา จะพบว่า "ซูเปอร์สตาร์" ของเค้าในปีนี้ ก็คือกลุ่มธุรกิจ "คอนโด" นี่แหละ
จะว่าไปตอนนี้ กลุ่มธุรกิจคอนโดถือว่าไม่ได้ซบเซาเท่าก่อนหน้านี้แล้ว อีกไม่นานตลาดคอนโดมิเนียมไทยน่าจะกลับคืนสู่จุดเดิมก่อนเผชิญวิกฤตโควิดได้
ย้อนกลับไปดูนิดหน่อย ปีที่ผ่านมาธุรกิจคอนโดของ AP ทำยอดขายไปได้ 17,908 ล้านบาท เติบโต 57% เป็นยอดขายที่สูงกว่าช่วงก่อนโควิดปี 2562 แล้ว
แนวโน้มตลาดคอนโดหลังจากนี้จะเริ่มสดใสมากขึ้นเรื่อยๆ และปีนี้ AP ก็เตรียม "ดาว" เอาไว้ "ดัน" มากมาย พร้อมขึ้นเวทีรอให้ปั้นกลายเป็นซูเปอร์สตาร์ถึง 6 โครงการด้วยกัน
นับรวมๆ แล้วมูลค่ากว่า 12,500 ล้านบาท ภายใต้แบรนด์ LIFE และ ASPIRE
ซึ่งหนึ่งในตัวที่ผมจะพูดถึงในวันนี้ก็คือ "ASPIRE Itsaraphap Station" ครับ
"ASPIRE Itsaraphap Station" เตรียมขึ้นเวทีเดบิวต์ด้วยจำนวน 270 ยูนิต มูลค่า 800 ล้านบาท
โครงสร้างจะเป็นอาคาร Low rise 2 อาคาร ซึ่งอาคาร A จะมีความสูง 5 ชั้น และอาคาร B จะอยู่ที่ 8 ชั้น บนที่ดิน 3-1-24 ไร่ ที่จอดรถประมาณ 105 คัน มีสระว่ายน้ำ มีพื้นที่สีเขียว
ทาง AP แพลนเอาไว้ประมาณนี้ คือ "สัมผัสไลฟ์สไตล์ที่ผสานความร่วมสมัย บรรจบวิถีใหม่แห่งการใชีชีวิต ภายใต้แนวคิด Modern Heritage Twist" ซึ่งอันที่จริงก็เข้ากับย่านนี้ดี เพราะบริเวณโดยรอบยังมีความเป็นชุมชนอยู่
พื้นที่โครงการติดกันกับกรมช่างโยธาทหารเรือ ถนนวังเดิม พื้นที่ติดคลอง มีต้นไม้ใหญ่
และตอนนี้พื้นที่ยังเป็นตึกแถวอยู่ แต่ตามที่เห็นหลังจากนี้น่าจะทุบทิ้งเพื่อเปิดเข้าไปที่ดินด้านในครับ
เรียกว่าพื้นที่โครงการติดถนนเลย ไปอีกนิดก็เป็นถนนใหญ่แล้ว
แต่ว่าที่ดินบริเวณนี้มันค่อนข้างพิเศษ เพราะเป็นย่านเมืองเก่าที่มีทั้งชุมชนเก่าแก่รวมถึงสถานที่สำคัญๆ มากมาย ตรงนี้เลยมีกฏหมายควบคุมอาคารพิเศษอยู่ เลยออกมาเป็นตึกที่มีความสูงต่างกันอย่างที่เห็น
โครงการห่างจาก MRT สถานีอิสรภาพราวๆ 350-400 เมตร เท่านั้น
เป็นสถานีที่ทำให้คนย่านนี้สามารถเดินทางเข้าเมืองได้สะดวก เพราะไม่ต้องเสียเวลาเผชิญกับปัญหารถติดบนท้องถนน
พื้นที่รอบอาคารเองก็มีแต่ที่อยู่อาศัยแนวราบ ชุมชนเก่าแก่ สถานที่ราชการ วัดวาอาราม
จะว่าไปก็ไม่ค่อยมีโครงการคอนโดขึ้นในย่านนี้มากเท่าไหร่ นานๆ จะเห็นกันสักตัวนะ
แต่เรื่องอาหารการกินถือว่าสมบูรณ์ครับ เพราะแค่เดินจากสถานี MRT มาถึงพื้นที่โครงการก็เจอร้านอาหารห้องแถวหลายร้านแล้ว คาเฟ่ก็มี กาแฟเงือกก็อยู่ใกล้ๆ
หรือถ้าใครอยากได้ความสมบูรณ์ที่มากกว่านี้ ก็นั่งรถไปทานอาหารที่ถนนวังเดิมได้
หรือไปเซ็นทรัลปิ่นเกล้า, เมเจอร์ปิ่นเกล้า ได้ง่าย พื้นที่ตรงนี้แวะเวียนไปถนนเส้นไหนก็สะดวก แถมยังใกล้จุดขึ้นทางพิเศษศรีรัช ถือว่าพร้อมมากครับ
จากตรงนี้ไปโซนเตาปูน บางซื่อ จตุจักรก็ได้ นั่งยาวๆ แถมคนไม่เยอะเท่าช่วงเตาปูน เปอร์เซ็นต์ได้ที่นั่งในรถไฟฟ้าถือว่าสูงลิบ
และด้วยเพราะย่านนี้คอนโดยังขึ้นไม่มาก แต่คนต้องการที่อยู่อาศัยมาก ดังนั้น AP น่าจะไม่ต้องกังวลอะไรเท่าไหร่
เป้าหมายน่าจะเป็นคนในย่านหรือไม่ก็คนที่อยู่ในเขตเมืองเก่า แต่อยากขยับขยายออกมาจากพื้นที่เดิมในทำเลที่คุ้นเคยและเดินทางสะดวก
ที่สำคัญคือใกล้รถไฟฟ้าและติดถนนใหญ่คือข้อดีที่ขายได้ของเค้าเลยล่ะ
ล่าสุดเห็นแง้มราคาเริ่มต้นออกมาแล้ว คืออยู่ที่ 2.99 ล้านบาท แต่เรื่องที่ว่ารูปแบบห้องเป็นยังไงนั้นยังอุบไว้อยู่ เอาไว้รอลุ้นกันอีกทีครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ