นี่มันสวรรค์ของคนรักกาแฟชัดๆ!!!!!
"ICONIC CRAFT COFFEE FEST 2024" (ไอคอนิค คราฟต์ คอฟฟี่ เฟส 2024) เป็นงานที่รวมเอาเหล่าบาริสต้าดีกรีแชมป์ระกับประเทศหลายๆ คนเอาไว้ในงานเดียว
ขนทัพร้านกาแฟชื่อดังถึง 50 ร้าน บางร้านนี่เค้าคิดเมนูใหม่มาเพื่อ Event นี้โดยเฉพาะเลย ไฮไลท์อยู่ที่เมล็ดกาแฟสุดคราฟต์ บาริสต้าระดับแชมป์
นอกจากนี้ยังเอาใจคนที่ไม่ดื่มกาแฟ ด้วยการพกเมนูแบบ Non-Coffee มาเสิร์ฟอีกด้วย
ผมว่านี่เป็นโอกาสดีเลยนะ บางร้านเราเล็งๆ อยากไปลองมานาน ไม่มีโอกาส ไกลบ้านบ้าง อะไรบ้าง แต่มางานนี้ เล็งร้านไหนไว้ พุ่งตัวไปชิมได้เลยทันที อย่าง 'GRAPH' กาแฟคราฟต์จากเชียงใหม่ ที่ไม่ใช่ว่าเราจะได้ลิ้มลองง่ายๆ ก็มากับเค้าเหมือนกัน
อย่างวันนี้ทางเราเลือกจิ้มร้าน 'A KEEN HOUSE' ร้านดังย่านพระโขนงที่แอบเล็งเอาไว้ แต่ไม่ได้ไปลองชิมสักที มางานนี้เลยขอจัดลาเต้มาจิบยามบ่ายสักแก้ว
อีกหนึ่งร้านที่อยากมาลองคือของ 'AFTER CHOC' กับเมนู 'Craft Chocolate' ที่ได้รางวัลรองชนะเลิศจากงาน Thailand Craft Cocoa 2023 ไปเมื่อปีก่อน กับอีกร้านคือ 'ROAST8RY' จากเชียงใหม่ ที่เจ้าของร้านเค้าเป็นบาริสต้าแชมป์จากรายการ Thailand National Barista Champion 2024 และแชมป์ World Latte Art Championship 2017 ที่ Budapest, Hungary ที่วันนี้ยังไม่ได้ลองเพราะคาเฟอีนเต็มกราฟเวอร์
เสียดาย ผมเพิ่งรู้ว่ามีอีเว้นท์นี้ ปาเข้าไปใกล้จะจบงานอยู่แล้ว เดี๋ยวพรุ่งนี้กะว่าจะมาอีกรอบ ครั้งนี้อยากเก็บอีกสักร้านสองร้าน อยากลองชิมให้ครบ แต่ก็กลัวได้นอนอีกทีอาทิตย์หน้า55555
ใครเป็น “นักดื่มที่หลงใหลในศาสตร์ของกาแฟ” รีบด่วน!! งานมีถึงวันที่ 10 มีนาคมนี้ ที่ไอคอนสยาม เจริญนคร ฮอลล์ ชั้น M (ชั้นเดียวกับทางเข้าเชื่อมสถานีรถไฟฟ้าสายสีทอง) มางานนี้ไม่ง่วงแน่นอน มีชิมฟรีเยอะซะด้วย ตาค้างแน่!!
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ