ผมคิดว่าคนไทยทั้งหลาย เวลาไปโตเกียวต้องแวะไปย่าน Asakusa กันแน่ๆ จะไปวัดเซ็นโซหรือจะไปตะลุยหาของกินก็ตาม แต่ไอ้ผมน่ะมาเพื่อข้าวปั้นหน้าปลาไหลย่างที่ฮิตที่สุดในย่านนี้โดยเฉพาะครับ
"Asakusa Unana" เป็นร้านอุนางิโอนิกิริ หรือร้านข้าวปั้นหน้าปลาไหลย่างที่ดังสุดๆ ในย่าน ดังมากถึงขนาดที่คนต้องต่อแถวเพื่อรอซื้อข้าวปั้นในกล่องเล็กๆ นี่กันเลยทีเดียว
ผมน่ะรู้มาว่าถ้าไม่อยากไปเจอคิวมนุษย์หลากหลายสัญชาติที่รอชิมข้าวปั้นหน้าปลาไหลย่างนี่แล้วล่ะก็ ให้รีบไปตั้งแต่ช่วงเช้าๆ ที่ร้านเพิ่งเปิด ถึงตอนนั้นคนจะไม่เยอะครับ
ไอ้เราไม่มีอะไรทำมากพอดี ก็เลยไปตั้งแต่เช้าได้ ตั้งใจว่าจะกินข้าวปั้นหน้าปลาไหลย่างเป็นมื้อเช้าโดยเฉพาะ แม้จะแอบสงสัยว่ามันจะเข้ากับอากาศยามเช้าในช่วงที่หนาวที่สุดของโตเกียวจริงๆ เหรอ? ก็ตาม
"Asakusa Unana" เป็นร้านเล็กๆ (เล็กมากกก) ที่หากไม่ได้สังเกตดีๆ ก็คงจะเดินผ่านเลยไปได้เลยเหมือนกัน ซ่อนตัวอยู่ไม่ไกลจากวัดเซ็นโซเลยครับ
จะอยู่ทางด้านหลัง Asakusa Nishi-sando Shopping Street ที่เป็นตึกสีแดงๆ นั่นเลย
มาทางด้านหลังจะเจอซอยเล็กย่อยมากมาย แต่ร้านไม่ได้อยู่ในซอยลึก เพราะเข้ามานิดเดียวก็เจอแล้ว
สังเกตร้านได้ง่ายๆ ตรงที่ว่าตรงไหนมีคนต่อแถวอยู่เยอะ ก็ร้านนั้นแหละ!
โชคดีที่ผมไปเช้า แม้จะมีคิวคนอยู่ประมาณหนึ่งแต่ก็รันคิวไวมาก โดยทางร้านจะมีตู้กดคิวตั้งอยู่ทางด้านหน้า เรากดสั่งเมนูที่ต้องการแล้วก็จ่ายเงิน จากนั้นจะได้รับบัตรคิวมา รอร้านแพ็คใส่ถุงให้ครับ
อย่างที่บอก ตอนผมไปคนยังไม่เยอะมาก กดคิวแล้วก็ได้ทันทีไม่ต้องรอ ถ้าไปช่วงที่คนพีคๆ จะต้องกดคิวแล้วรอสักระยะหนึ่ง อาจไปเดินเล่นก่อนแล้วค่อยแวะกลับมาเอาก็ได้แล้วแต่ แต่โชคดีที่ผมได้มาเลยไม่ต้องรอ
ข้าวปั้นหน้าปลาไหลย่างที่ว่านี้สนนราคาอยู่ที่ชิ้นละ ¥500 ราคากำลังพอเหมาะ ห่อกระดาษและใส่กล่องไว้ให้อย่างดี ตอนแกะออกมาสิ่งแรกที่คิดคือ "หอมมากกกกกก"
กลิ่นปลาไหลย่างมันหอมมากจริงๆ ซอสเคลือบไว้แบบฉ่ำ และเป็นข้าวปั้นร้อนๆ ที่เหมาะจะกินในช่วงหน้าหนาวที่สุด
ผมรับข้าวปั้นมาแล้วเดินหาที่กินอยู่พักหนึ่งไม่ได้ออกจากร้านปุ๊บแล้วกินทันที แต่ถึงอย่างนั้นข้าวก็ยังอุ่นอยู่นะ มันฟินมากจริงๆ
ปลาไหลที่ได้มาชิ้นพอประมาณและย่างได้ดี ตัวข้าวปั้นก็มีซอสอยู่ด้วย ที่ชอบที่สุดคือกลิ่นย่างนี่แหละ อยากรู้เลยว่าซอสที่ใช้นั้นมีส่วนผสมอะไรบ้าง กินคู่กันกับกาแฟอุ่นๆ ถือเป็นมื้อเช้าที่ทรงพลังเกินคาดมากจริงๆ ครับ 5555
ภารกิจมาย่าน Asakusa เพื่อชิมข้าวปั้นหน้าปลาไหลย่างโดยเฉพาะของผม ก็ถือว่าสิ้นสุดลงด้วยความอิ่มฟินประมาณนี้เอง
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ