ชอบความครีเอท ‘ชื่อโปร‘ แต่ละอันของ ’แสนสิริ‘ ไม่ได้คิดไปงั้นๆ แต่สร้างสรรค์ ตั้งใจทำ PICKLOCK อ่านเป็นภาษาไทยก็นึกถึง ’พลิกล็อก‘ กันน่าดู ถล่มทลาย พลิกล็อกกันมากมายแบบเทกระเป๋า [ใครร้องตามได้แปลว่า อายุไม่น้อยแล้วนะ]
นี่แหละๆๆ ตัวพ่อพร้อมแล้ว แสนสิริส่งแบรนด์ 'เดอะเบส' พร้อมลงสนามคอนโดบุกทำเล 'พัฒนาการ-เอกมัย' กับโครงการ เดอะเบส พัฒนาการ-เอกมัย (The Base Pattanakarn-Ekkamai)
40 ยังแจ๋ว แสนสิริโชว์แกร่ง!! ย้ำความเป็นเบอร์หนึ่งผู้พัฒนาคอนโดของวงการอสังหาไทย ประกาศแผนธุรกิจคอนโดปี 2567 วางแผนเปิดตัวคอนโด 20 โครงการใหม่ มูลค่ารวม 26,000 ล้านบาท สูงสุดในกลุ่มธุรกิจอสังหาฯ ตั้งเป้าสร้างยอดขายคอนโด 21,000 ล้านบาท และสร้างยอดโอนคอนโด 13,000 ล้านบาท
นี่คือตลาดคอนโดที่มาแรงที่สุดในชั่วโมงนี้ หลักฐานที่ยืนยันในเรื่องนี้ก็คือ ตัวพ่ออย่าง ’แสนสิริ‘ จับสายจูง เดินเข้ามาเล่นตลาด ’คอนโดเลี้ยงสัตว์ได้‘ อย่างเต็มตัว
มิติใหม่! ลูกค้าซื้อเพนท์เฮ้าส์มูลค่าเฉียด 500 ล้านของแสนสิริทำเลชิดลม ทั้งที่ยังไม่เปิดตัวโครงการ ก็ขายได้ทุบสถิติ สร้างเรคคอร์ดที่สุดของความเชื่อมั่นไปเลยค้าบบ
ถึงเวลาพลิกเกมแล้วครับ ‘แสนสิริ’ พลิกกลยุทธ์รับมือปัจจัยลบหันโฟกัสบ้านพรีเมียม ทั้งนี้ก็เพื่อดักกำลังซื้อคนมีเงินให้หันมาสนใจบ้าน แทนการลงทุนพัฒนาโครงการคอนโดความเสี่ยงสูง
แสนสิริ 40 ปี ถ้าให้เวลา 3 วิ บอกชื่อ Brand บ้าน คอนโด ที่คนอยากได้ เชื่อว่า ‘แสนสิริ‘ จะเป็นหนึ่งในชื่อที่ถูกพูดถึงมากที่สุด และให้เวลาอีก 15 วิ อธิบายว่า ถ้าพูดถึง ‘แสนสิริ‘ คุณนึกถึงอะไร? ‘สวย ทันสมัย‘ ผมมั่นใจว่า 2 คำนี้ จะต้องมี แต่ผมอยากให้สังเกตคำหลัง ’ทันสมัย‘ ทั้งที่บริษัทนี้มีอายุ 40 ปีแล้วนะ! แต่เรื่องนี้มันมีเหตุผล
ไหนใครแพลนมีบ้านปีนี้ แต่ยังรอโปรลดเด็ดๆ กันอยู่บ้าง งานนี้ไม่ต้องรอแล้ว แสนสิริจัดให้ เอาใจคนชอบเซฟ ให้ได้ #เซฟของแทร่ ด้วยโปรโมชั่นที่ดีที่สุดแห่งปี เซฟทุกทางแจกฉ่ำทุกโปร รับส่วนลดสูงสุด 600,000 บาท!! ราคาเริ่มต้นเพียง 1.99 ล้านบาท*
'PYNN Pridi 20' (พินน์ ปรีดี 20) คอนโดใหม่แถวซอยปรีดีฯ 20 จากภาพที่เห็นตอนเปิดตัว ก็พอทราบแล้วว่าแบรนด์ 'PYNN' เป็นแบรนด์ที่แสนสิริเค้าน่าจะปั้นให้มีจุดเด่นในแง่ของการเป็นคอนโดเล็กๆ ในซอยสงบๆ เน้นความเป็นส่วนตัวสูงและสามารถเลี้ยงสัตว์ได้
ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อครับว่าพอการท่องเที่ยวฟื้นตัวกลับมาก็ช่วยให้ตลาดอสังหาพัทยาฟื้นตามไปด้วยแบบก้าวกระโดดเลย
แสนสิริ บุกตลาดทำเลราชพฤกษ์ ครอบคลุมยาวตลอดทั้งเส้น เล็งเห็นศัยภาพของทำเลทองดัชนีราคาที่ดินปรับตัวสูงขึ้นกว่า 30% พัฒนามาแล้ว 26 โครงการ ย้ำตำแหน่งผู้บุกเบิกทำเล “ราชพฤกษ์-346” ยกระดับสู่ Sansiri Community สังคมอยู่อาศัยสมบูรณ์แบบ เคาะราคาขายใหม่ยกโซน พร้อมโปรโมชันพิเศษ ลดสูงสุด 3 ล้านบาท!!!
หมู่บ้านต้องมีไม่เกินกี่หลัง ถึงจะเรียก Private ถ้าแค่ 1 หลัง Private พอมั้ย? ‘แสนสิริ‘ เปิดตัวแบรนด์ใหม่ ‘ELSE’ เป็น EXCLUSIVE RESIDENCES ทำโครงการไม่เกิน 10 หลัง!
Art แค่ไหนเรียก Pop? บางเจ้าอาจจะสงสัยแต่ไม่กล้าลอง แต่ที่พูดมาทั้งหมด ‘แสนสิริ’ ทำมาหมดแล้ว!
นี่คือคอนเทนต์ที่ agent คอนโด ต้องไม่ชอบ และผมอาจโดนต่อว่าได้ เพราะดันไปเพิ่มคู่แข่งให้เค้า! แต่อินฟลูทุกวงการอาจจะขอบคุณนะ เพราะไปเพิ่มช่องทางให้เค้า “แสนสิริ” เค้ามีคอนโดขายมากมาย พูดง่ายๆ ก็คือ อยากให้ทางอินฟลูสายต่างๆ ไปบอกแฟนๆ เค้าหน่อย เผื่อมีใครอยากจะซื้อคอนโดพอดี แต่อินฟลูก็ต้องทำคอนเทนต์หน่อยนะ ว่าคอนโดอะไร ทำเลไหน มีดียังไง (เหมือนมาแย่งงานผมยังไงไม่รู้)
ตัวจริง Comeback แล้วจ้าาา พี่สิบหมื่น หรือ แสนสิริ ส่งคอนโดใหม่ บุกย่านสวนพลู กับโครงการ HAUS Nang Linchee (เฮ้าส์ นางลิ้นจี่) ตอนนี้ล้อมไวนิลเรียบร้อยแล้วด้วย
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ