แสนสิริ เป็นเจ้าอสังหาฯ ที่ทำธุรกิจควบคู่ไปกับการรักษ์โลก ซึ่งหากเราตามข่าวจะรู้ว่าเจ้านี้เค้าเอาจริงเอาจังกับเรื่องนี้มากนะ ล่าสุด แสนสิริ จับมือกรีนพาร์ตเนอร์แถวหน้าของประเทศกว่า 30 แห่ง ตอกย้ำความมุ่งมั่นในการทำงานอย่างจริงจังเพื่อมุ่งสู่ Net-Zero สานต่อเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืนของประเทศไทย ระดมไอเดีย ต่อยอดการทำงานในมุมมองใหม่ ทำอย่างไร? เมื่อผลกำไรไม่ใช่เป้าหมายสูงสุดเพียงอย่างเดียว
“แสนสิริ เทอร์มินัล ดีลดี โปรดทราบ” คือ ชื่อโปรโมทในงาน “มหกรรมบ้านและคอนโด ครั้งที่ 45” ที่ ศูนย์ประชุมแห่งชาติสิริกิติ์ Hall 5 ชั้น LG [21-24 มีนาคม 67]
พี่สิบหมื่นสร้างสถิติใหม่กำไรสุทธิ 6 พันล้านครั้งแรกในรอบ 40 ปีเลยนะ!!!
แบรนด์ 'เดอะ มูฟ' ของแสนสิริ หรือ พี่สิบหมื่น ต้องยอมรับจริงๆ ครับว่าพี่สิบหมื่น 'ทำถึง' มาก ด้วยความที่เป็นคอนโดในราคาที่เอื้อมถึงไม่ยาก แต่ทำเลยังน่าอยู่ สามารถเดินทางได้สะดวกสบาย มันเลยเข้าถึงคนได้ง่าย ออกมาขายดีเทน้ำเทท่ากันเลยทีเดียว
จาก "บ้านไข่มุก" ที่หัวหิน สู่ บริษัทอสังหาฯ เบอร์ 1 ของเมืองไทย ก้าวย่างสู่ปีที่ 40 กับ "แสนสิริ"
แสนสิริ เปิดตัว “เศรษฐสิริ กรุงเทพ – ปทุมธานี 2” มูลค่าโครงการประมาณ 1,000 ล้านบาท เป็นโครงการบ้านเดี่ยวระดับลักซ์ชัวรี่ ด้วยดีไซน์ MODERN CLASSIC ที่เรียบง่าย แต่คงไว้ซึ่งความโดดเด่นและร่วมสมัย สง่างาม และพิถีพิถันในทุกรายละเอียดที่สุดแห่ง TIMELESS DESIGN เหนือกาลเวลา
โครงการใหม่มาแล้ว 'กาบานาส หัวหิน' แสนสิริรุกหนักเมืองท่องเที่ยวแบบจัดเต็มไปเลย เห็นปล่อยภาพโครงการแบบจัดเต็ม โชว์ไฮไลต์ 300 เมตรถึงทะเล กำหนดราคาเริ่มต้น 2.39 ล้านบาท เท่านั้นเองค้าบบบ
รุกกันตั้งแต่ Q1 ของปีแบบนี้ไม่มีใครแล้วนอกจาก "พี่สิบหมื่น"
อสังหาฯระอุ! เปิดศึกอัดโปรชิงกำลังซื้อตั้งแต่ต้นปี 67 กันเลยนะ!!!
"แสนสิริ" จับมือพันธมิตร รุกนวัตกรรมบ้านสีเขียวเซฟโลก ส่งมอบทุกโครงการใหม่ของแสนสิริด้วยบ้านนวัตกรรมสีเขียว (Green Living Designed Home)
"แสนสิริ" เดินหน้าโครงการ ZERO DROPOUT สู่ปีที่ 3 แล้วนะค้าบบบ ซึ่งโครงการนี้เป็นการสานพันธกิจลดความเหลื่อมล้ำ-มอบโอกาสทางการศึกษาให้เด็กทุกคนต้องได้เรียน เพื่อเป็น Asset ที่มีคุณค่าไม่มีวันหมด และจะกลับมาเป็นมูลค่าต่อสังคมอีกด้วย
ทำทั้งทีต้องทำให้ถึง “แสนสิริ” จับมือกับ Baccarat แบรนด์คริสตัลจากฝรั่งเศสนำเสนอประสบการณ์การอยู่อาศัยระดับเวิร์ลคลาสแบบจัดเต็ม
“แสนสิริ” หรือที่ผมชอบเรียกบ่อยๆว่า “พี่สิบหมื่น” มีชื่อเสียงเรื่อง บริการหลังการขาย มานานแล้วนะครับ ถึงขนาดคลอดบ.ในเครืออย่าง “Plus Property” เพื่อช่วยบริการลูกบ้านโดยเฉพาะ
'แสนสิริ' ประกาศความสำเร็จ เจ้าตลาดคอนโดทุกเซกเมนต์ เผยยอดขาย 10 เดือนแรกของปี 66 อยู่ที่ 16,800 ล้านบาท ล่าสุด Sold Out รวด 3 โครงการ พร้อมลุยไตรมาส 4 กับ 8 โครงการ มูลค่า 11,600 ล้านบาท สะท้อนความแข็งแกร่งผู้นำคอนโด
แสนสิริ เปิดขาย “อณาสิริ” 3 โครงการใหม่ มูลค่าโครงการ 5,000 ล้านบาท พร้อมกันเดือนพฤศจิกายนนี้ ครั้งแรก! กับดีไซน์ใหม่ “Modern Barn House” พร้อมกันบน 3 ทำเล ได้แก่ “อณาสิริ ปิ่นเกล้า – กาญจนาฯ”
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ