ถือเป็นอีกเรื่องที่น่ายินดีเป็นอย่างยิ่ง สำหรับ บริษัท ออริจิ้น พร็อพเพอร์ตี้ จำกัด (มหาชน)เป็นผู้แทนบริษัทฯ ที่คว้ารางวัลจาก BCI Asia Top 10 Developer Awards 2019 ในงาน BCI Asia Awards 2019
กรมธนารักษ์ได้ออกมาเปิดเผยว่ากรมธนารักษ์ได้ร่วมมือกับธนาคารออมสิน และ ธอส. จัดโครงการสินเชื่อบ้านคนไทยประชารัฐวงเงิน 4,000 ล้านบาท ปล่อยกู้ดอกเบี้ยต่ำสำหรับเช่าสิทธิการเข้าอยู่อาศัยในโครงการบ้านคนไทยประชารัฐบนที่ดินราชพัสดุ 8 แปลง ครอบคลุม 4 ภาคทั่วประเทศ
เชียงใหม่-เชียงรายปีนี้เจอพิษไปเต็มๆ เลยก็ว่าได้ เพราะแว่วมาว่าราคาที่ดินในหลายพื้นที่ขยับจาก 15% ขึ้นไปถึง 50% แล้วจ้าาาา
เดี๋ยวนี้จะหาบ้าน หาคอนโดแต่ละทีไม่ต้องมานั่งเปิดหนังสือหรือส่องตามเว็บประกาศ ฝากขาย ทั่วไปกันแล้วนะทุกคน
เป็นอีกครั้งที่วงการอสังหา ได้ร่วมมือกับธุรกิจอื่น เพราะล่าสุด “มิติหุ้น” ได้รายงานว่า บมจ.ชโย กรุ๊ป หรือ CHAYO ผู้ประกอบการณ์ธุรกิจบริหารสินทรัพย์ด้อยคุณภาพและการให้บริการติดตามทวงหนี้ ซึ่งได้เจรจาเป็นพันธมิตรกับผู้ประกอบการอสังหารายใหญ่ถึง 4 ราย โดยเป็นบริษัทจดทะเบียนในตลาดหุ้น 2 ราย แว่วว่าเพื่อจะดำเนิน ธุรกิจอสังหาฯร่วมกันในอนาคต
ในยุคสมัยนี้คอนโดมิเนียมทำเลใกล้รถไฟฟ้า นับได้ว่าเป็นทำเลยอดนิยมอย่างมาก และเป็นอีกหนึ่งเหตุผลในการตัดสินใจซื้อของผู้อยู่อาศัยและผู้ประกอบการ แต่หากว่าคอนโดฯนั้นๆติดริมแม่น้ำเจ้าพระยา ก็จะยิ่งเพิ่มมูลค่าและการตัดสินใจและเพิ่มโอกาสการลงทุนมากขึ้นด้วย
เป็นอีกครั้งที่ห้างเฟอร์นิเจอร์ตกแต่งบ้านสัญชาติสวีเดน ได้เปิดตัวคอลเลคชั่นใหม่ล่าสุด โดยคราวนี้เค้าได้ร่วมมือกับพันธมิตรจากเอเชียตะวันออกเฉียงใต้เพียงแบรนด์เดียวอย่าง เกรฮาวด์ ออริจินัล คลอดคอลเลคชั่นสุดพิเศษ SAMMANKOPPLA/ซัมมันคอปล่า
แค่ผมลงรูปไปนิดหน่อยและ Caption ไปเบาๆ ว่า "Hi Rise ติด มธ.รังสิต" ก็มีคนสนใจกันถล่มทลาย
กลายเป็นย่านที่น่าอยู่ที่สุดแห่งหนึ่งในกรุงเทพไปแล้วสำหรับย่านพญาไท และ ราชเทวี โดยเหตุผลหลักน่าจะมาจากการที่มีสิ่งอำนวยความสะดวกครบ ทั้งการคมนาคม และย่านการค้า
เป็นสองบริษัทยักษ์ใหญ่ที่กอดคอร่วมลงทุนกันมาอย่างยาวนานสำหรับ "เสนา - ฮันคิว" โดยถ้านับดูแล้วปีนี้ก็ต่อเนื่องเป็นปีที่ 4 แล้วที่เค้ามาร่วมเป็นพัธมิตรกัน
เรียกว่าระทมกันต่อเนื่องแล้วกับวิกฤต "เทรดวอร์" หลังลากยาวหาจุดจบไม่ได้ ทำให้ตอนนี้กลุ่มลูกค้าจีนต่างชะลอในเรื่องของการลงทุนไปเยอะเลย
ตั้งแต่มีเจ้าอสูรน้อย(ลูกสาว) ผมมักโดนอัญเชิญจากคุณภรรยาให้ไปเที่ยวทะเลบ่อยมาก ถ้าใครมีลูก จะรู้ดีเลยว่า เป้าหมายของทะเลที่ว่า มักจะต้องเป็น "พัทยา" เพราะที่นี่ มีแหล่งท่องเที่ยวเชิงกิจกรรมมากกว่าที่อื่นๆ
จะพูดถึงมาตรการในการกระตุ้นอสังหาไทยแล้วช่วงนี้เค้าก็เค้นสมองปล่อยกันออกมารัวๆ กลุ่มนักลงทุนก็ยังเป็นส่วนสำคัญในการกระตุ้นตลาดไทย โดยเฉพาะคนชาติอาเซียนที่เข้ามาอาศัยระยะยาวและส่งลูกหลานมาเรียนต่อในประเทศไทย
ช่วงนี้คงจะเป็นช่วงเตรียมตัวสำหรับการเตรียมตัวเข้ามหาวิทยาลัยของน้องใหม่เฟรชชี่ปี 1 เห้อออ แอบคิดถึงความหลังสมัยเรายังเป็นนักศึกษาตัวน้อยๆ จากต่างจังหวัด ที่ต้องจากพ่อจากแม่มาอยู่หอพักคนเดียวครั้งแรก เชื่อว่าหลายๆคนคงมีประสบการณ์การอยู่หอพักแบบน้องหญิงดอยกันเยอะมากๆอย่างแน่นอน
ต้องยอมรับจริงๆ ว่าคอนโดทำเลติดบีทีเอสนี่โอกาสรุ่งสูงกว่าพวกมากๆ โดยเฉพาะกับกลุ่มคนที่รักความสะดวกสบายในการเดินทาง
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ