นับได้ว่าเป็นอีกเจ้าที่งินทองไหลมาเทมาไม่หยุดเพราะเค้าพัฒนาแตกไลน์ ทรานส์ฟอร์มตัวเองไปได้เรื่อยๆ กับเจ้าเก่าที่เราคุ้นหน้าดีอย่าง "ALL"
มีข่าวกระซิบมาว่าตอนนี้มีแรงซื้อเก็งกำไรเข้ามาในหุ้นของบริษัท สิงห์ เอสเตท จำกัด (มหาชน) หรือ S หลังนักวิเคราะห์คาดการณ์ผลประกอบการในปี 2562 จะออกมาเติบโตโดดเด่น ล่อตาล่อใจใครหลายๆ คนจริงๆ
ในทุกๆปีว่าทางเว็บไซต์ www.pantone.com จะออกมาประกาศ Color of the year กันอยู่ตลอดทุกๆปีอย่างที่เราพอจะทราบๆกันดี ซึ่งพี่หมีเองแอบมองว่าเป็นเรื่องน่าแปลกพอสมควรนะ ที่เมื่อพอประกาศออกมาแล้วสีนั้นก็จะฮิตและเป็นเทรนด์ตลอดปีอย่างที่เค้าว่าจริงๆซะด้วย!!!
เรื่อยๆ มาเรียงๆ จริงๆ สำหรับคอนโดตระกูล The Nest ที่ล่าสุดเตรียมจะจัดพรีเซลส์ Phase 2 อาคาร A, B ของโครงการ The Nest Sukhumvit 71 กันแล้วเร็วๆ นี้จ้า
อยากอยู่คอนโดใกล้รถไฟฟ้า นาทีนี้ ต้องอนันดาฯ เท่านั้น !
พาทุกคนมาสะเทือนวงการอสังหาฯ กับคู่หูคู่ซี้ "เสนา ฮันคิว" ที่คราวนี้เค้าเตรียมจะสร้างปรากฎการณ์ใหม่เปิดตัว CRM PRIVILEGE เอกสิทธิ์เฉพาะลูกบ้าน เจ้าเดียวในไทย!
เตรียมตัวยกมือพนมจรดหน้าอกแล้วท่องนะโมตัสสะกันเลยจ้า เมื่อทาง “ออริจิ้น” เค้าแสดงอภินิหารให้ใครต่อใครร้อนๆ หนาวๆ กันอีกแล้ว
เป็นอีกหนึ่งข่าวใหญ่สำหรับ “สโคป หลังสวน” ที่ต้องบอกก่อนเลยว่าโครงการนี้เค้าได้ “โทมัส ยูล-ฮันเซน” ดีไซเนอร์ชาวเดนมาร์ก มาดีไซน์ให้ด้วย ซึ่งขอกระซิบนิดนึงว่าเค้าคือผู้ออกแบบภายในโครงการคอนโดมิเนียมที่แพงที่สุดของนิวยอร์ก!!
มาแล้วจ้า มาแล้ววว มีข่าวมาว่าตอนนี้ รฟท. เตรียมทะลวงที่กลางเมืองรอบสถานีรถไฟสามเสน-พญาไท ให้จบภายในธันวาคมนี้ ก่อนส่งมอบซีพี ลุยไฮสปีด 3 สนามบินจ้า
อย่างที่รู้ๆ กันว่าตอนนี้รัฐบาลเห็นชอบโครงการรถไฟความเร็วสูงเชื่อม 3 สนามบินแล้ว แน่นอนว่าต้องส่งผลให้พื้นที่รอบการก่อสร้าง โดยเฉพาะโครงการอสังหาระดับไฮเอนด์คึกคักเป็นพิเศษ
เมื่อซื้อบ้านไปแล้ว หลายๆคนคงกังวลแน่ๆเกี่ยวกับเรื่องของการตกแต่ง ที่อาจจะตามมาเนปัญหาในภายหลัง บางคนอาจจะกังวลทั้งในเรื่องของการออกแบบ หรือ รูปแบบที่อาจจะไม่ตรงใจตามที่ต้องการ หรือเรื่องงบประมาณที่อาจจะบานปลายกันแน่ๆ
โอ้ยยย ร้อนจริงจริ๊งงง ร้อนๆแบบนี้พี่หมีแว๊บเอาข่าวมาดับร้อน(เอ๊ะ หรือจะร้อนกว่าเดิม) มาฝากเพื่อนกันอีกแล้ว
เป็นบริษัทที่ยิ่งใหญ่ชื่อเสียงโด่งดังไปทั่วโลกเลยสำหรับ “แอสเสท เวิรด์ คอร์ปอเรชั่น” หรือ AWC ที่ล่าสุดเค้าเดินหน้าเปิดตัวบริษัทและแผนการดำเนินธุรกิจในไทยใหญ่ยิ่งใหญ่เติบโตขึ้นไปอีก
เป็นอีกหนึ่งแบรนด์ที่ห่างหายไปนานเหมือนกันกับการเจาะทำเลทองในกรุงเทพฯ อย่าง นายณ์ เอสเตท แต่มาคราวนี้มาแล้วก็มาแบบจัดจ้านในย่านพร้อมพงษ์เลยทีเดียวเพราะลุยตั้งกันที่สุขุมวิท 26 ไปเลยจ้า
เป็นอีกทำเลนอกกรุงเทพที่ร้อนแรงไไม่หยุด ฉุดไม่อยู่เลยจริง ๆ สำหรับเขตพัฒนาพื้นที่ระเบียงเศรษฐกิจภาคตะวันออก หรือ อีอีซี
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ