ในฐานะที่ผมคุ้นเคยกับ "สวนสองโหล" เป็นพิเศษ ทางพี่ "อัศวิน" เลยชวนให้ไปดู "สวนพร้อมพงษ์" ซะหน่อย
มากันอีกหนึ่งโครงการ คราวนี้เป็นของทาง เมเจอร์ ดีเวลลอปเม้นท์ ที่เตรียมส่งมอบโครงการคอนโดมิเนียมโลว์ไรส์ "มาเอสโตร 19 รัชดา19-วิภา" จำนวนทั้งสิ้น 560 ยูนิต มูลค่าโครงการ 1,700 ล้านบาท ให้ลูกค้าเข้าอยู่อาศัยแล้ววันนี้
วันนี้พาอสูรน้อยมาเบิกฤกษ์ที่ ดองกี้ แวะหาของหวานใส่ท้องซะหน่อย
เมื่อไม่กี่วันก่อน มีโอกาสแวะเวียนเข้าไปที่โครงการ "Life Asoke - Rama9" เป็นโครงการที่ใครหลายคน น่าจะรู้จักกันดีอยู่แล้วเนอะ บางคนอาจถึงขั้นสนิทมาก เพราะเหมาทั้งชั้นไป อิอิ
เมื่อไม่นานมานี้ เราอาจจะเพิ่งได้ยินข่าวคราวของการเรียกเก็บภาษีจากดอกเบี้ยที่ได้จากเงินฝากออมทรัพย์กันไป ทำให้เกิดความตกอกตกใจกันว่าดอกเบี้ยที่ได้จากการฝากเงินนั้น ก็น้อยแสนน้อย ยังต้องมาเสียภาษีอีกเหรอ
เตรียมตัวกันได้เลยจ้าชาวดอย หลังจากที่ นายอำนวย ปรีมนวงศ์ อธิบดีกรมธนารักษ์ เปิดเผยว่า ในวันที่ 7 ก.ค.นี้ จะเริ่มนำ พ.ร.บ.ที่ราชพัสดุ ฉบับใหม่ออกมาบังคับใช้แล้ว
วันนี้แอบเอาข่าวคราวของฝั่งนนทบุรีมาฝากเพื่อนๆกันบ้าง ที่จะว่าไปแล้วทำเลฝั่งนนฯก็มีศักยภาพไม่น้อยหน้าที่ไหนเหมือนกันนะ อย่างทำเล "สามแยกบางใหญ่" ซึ่งถือว่าเป็นอีกพื้นที่หนึ่งของ จ.นนทบุรี ที่มีการขยายตัวของที่อยู่อาศัยมาอย่างยาวนาน
เป็นปลื้มเลยสำหรับ 'ฮาบิแทท กรุ๊ป’ ที่เพิ่งคว้ารางวัลใหญ่กันมาหมาดๆ
แว่วๆ มาว่าตอนนี้ทาง ALL ยันว่ากลุ่มผู้ถือหุ้นใหญ่ในสัดส่วน 73.21% ไม่ขายหุ้นแน่นอน เพราะเชื่อว่าธุรกิจมีศักยภาพในการเติบโตต่อเนื่อง
ช่วงนี้ “ออริจิ้น” ขยันปล่อยข่าวดีมาสะเทือนกระปุกหมูน้อยของใครหลายๆ คนมาก ครั้งนี้ก็กลับมาอีกครั้งแถมยังยกขบวนกันมามากถึง 6 โครงการเชียวนะ!
ถ้าใครที่ไม่ได้ตั้งเป้าว่าจะเอาคอนโดติดรถไฟฟ้าแต่ยังสามารถเดินทางได้สะดวกผมว่า "Artisan Ratchada" นี่แหละคือโครงการที่คุณกำลังตามหาอยู่
ฮอทฉ่ากว่าแดดประเทศไทยก็ทำเลรัชดานี่แหละจ้าา ก็ล่าสุดแว่วมาว่าตอนนี้ราคาที่ดินมีการปรับตัวขึ้นเฉลี่ย 10-15% ต่อปีแล้ว!!!
ต้องยอมรับก่อนเลยว่าเดือนพฤษภาคมปีนี้เป็นปีที่วงการอสังหาบ้านเราร้อนแรงใช่เล่น แม้จะมีปัจจัยต่างๆ ที่อาจจะทำให้เงียบเหงาไปบ้างแต่ก็ยังคงความร้อนแรงไว้อยู่ดี
หลังจากที่ได้ข่าวคราวของโครงการโรงแรมที่เป็นรูปแบบของคอนโดมิเนียมอย่าง "รามาด้า มิรา นอร์ท พัทยา" ที่เป็นกระแสกันอย่างต่อเนื่องแม้จะยังไม่ทำการเปิดจองเลยด้วยซ้ำ
งานแกรนด์ งานลักซ์ชัวรี่มาอีกแล้ว ครั้งนี้ถึงเวลาของ แกรนด์ ยูนิตี้ ดิเวลล็อปเมนด์ มาเผยแนวทางการดำเนินธุรกิจการพัฒนาอสังหาฯ โดยบริษัทยังต่อยอดความสำเร็จภายใต้แนวคิด "Simply Makes Sense ใช้ชีวิต... บนเหตุผลของคุณ"
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ