ช่วงนี้หลายฝ่ายเค้าออกมาตรการมาพัฒนาประเทศกันเยอะแยะเลย ตอนนี้ถึงคราวของ สนข. ที่เตรียมศึกษาแผนแม่บทระบบขนส่งมวลชน 3 จังหวัด รองรับการพัฒนาอีอีซี เพื่อพัฒนาเมืองให้ยั่งยืนกันแล้ว
จากที่เสพข่าวบ่อยๆ จะเห็นได้ว่าโดยรวมปีนี้ ผู้ประกอบการ(บางราย)อาจจะบาดเจ็บกันอยู่บ้าง เนื่องจากสถานการณ์เศรษฐกิจในปีนี้ แต่ในทางกลับกันบางรายก็ได้ผลกำไรเพิ่มมากขึ้นไม่น้อยเลยนะ
จำได้ว่าวันก่อนเขียนข่าวเกี่ยวกับสถานการณ์อสังหาฯ ไทยปีนี้ว่า ผู้ประกอบการณ์ส่วนใหญ่หันมาเปิดตัวโครงการแนวราบมากกว่าคอนโดฯ ด้วยเหตุผลหลายๆประการ
ตอนนี้ประเทศในแถบแคริบเบียนถือเป็นผู้นำของโลกในด้านการลงทุนแนวใหม่ ซึ่งตรงนี้มีจุดเริ่มต้นมาจากกลุ่มคนรวยที่ลงทุนเพื่อโยกย้ายถิ่นฐานโดยมีมูลค่าหลายพันล้านดอลลาร์
เป็นอีกหนึ่งย่านที่ได้รับความสนใจมาโดยตลอดสำหรับพื้นที่ย่านบางนา แต่เราจะสังเกตกันได้ชัดเลยว่าในช่วงที่ผ่านมาบรรดานักพัฒนามักจะมองข้ามทำเลนี้ไป
เอาใจสายกรีนกันหน่อยเพราะวันนี้อยากจะมาอวดโครงการของออริจิ้น โครงการทำเลงาม ตั้งอยู่ระหว่างซอยสุขุมวิท 22 และ 24 ในแหล่งกลางกรุงอย่าง "PARK ORIGIN PHROM PHONG" (พาร์ค ออริจิ้น พร้อมพงษ์)
พฤกษาเค้าบุกตลาดใหม่อีกแล้ว หลังจากที่เจาะกลุ่มลูกค้าระดับกลางมานาน ล่าสุดเค้าก็เริ่มเล็งขึ้นไปเจาะกลุ่มลูกค้าระดับพรีเมียมบ้างแล้ว
ไตรมาสแรกของปี 2562 สถานการณ์ตลาดอสังหาที่อยู่อาศัยจ๊ะเอ๋กับภาวะชะลอตัวจากปัจจัยท้าทายหลายอย่างแถมมีแนวโน้มที่จะชะลอตัวลงมากขึ้น เดี๋ยวเรามาดูกันดีกว่าว่าศูนย์วิจัยกสิกรไทย มีมุมมองเกี่ยวกับเรื่องนี้ยังไง
เรียกได้ว่าข่าวนี้ ถือเป็นข่าวดีสำหรับคนกรุงฯเลยจ้า เพราะตอนนี้ทางรถไฟฟ้า BTS สายสุขุมวิท เค้าจะวิ่งต่อเนื่องตั้งแต่สถานีหมอชิต –สถานีการเคหะฯ ยาวแบบไม่ต้องมารอเปลี่ยนขบวนที่สถานีสำโรงแล้ว
เป็นอีกหนึ่งโปรเจ็กที่ยิ่งใหญ่ระดับประเทศเลยสำหรับโครงการก่อสร้างสถานีกลางบางซื่อ ที่ล่าสุดขายซองประมูลแปลง A 32 ไร่ มูลค่า 1.1 หมื่นล้าน แต่กลับไม่ได้รับความสนใจจากเอกชนเท่าที่ควร
เป็นอีกหนึ่งปัญหาสำหรับคนที่อยากมีบ้านหรือคอนโดเป็นของตัวเองเลยสำหรับค่าโอนและจดจำนอง เพราะปกติแล้วเค้าก็จะคิดตามเปอร์เซนต์ใช่มั้ยล่ะ พอคำนวนออกมาแล้วก้หนักใช่เล่นเลยนะ
ดูเหมือนว่าในตอนนี้สถานการณ์อสังหาฯไทย ยังไม่ค่อยสู้ดีเท่าไหร่ ที่เห็นปัจจัยหลักๆเลยก็คงจะหนีไม่พ้นเรื่องของเกณฑ์ LTV ใหม่
กลางปี 2562 นี้ ได้ฤกษ์เผยโฉมของโครงการที่จะมาเปลี่ยนโฉมสถานฑูตอันเป็นตำนานให้กลายมาเป็นโครงการระดับ "Icon" ของกรุงเทพมหานคร
วันนี้ติดดอยนำสิ่งที่น่าสนใจมาฝากเพื่อนๆกันอีกแล้ว เข้าเรื่องเลยแล้วกันไม่อยากพูดพร่ำทำเพลงมาก สำหรับเพื่อนๆหรือใครที่กำลังเล็งโครงการของทาง Park Origin อยู่ล่ะก็ อย่าเพิ่งกดปิดโดยเด็ดขาดเลยนะ!!
ถือเป็นข่าวดีของธนาสิริ กรุ๊ป ต้อนรับเดือนใหม่กันเลยทีเดียวจ้า สำหรับงานพระราชทานรางวัลโครงการอสังหาริมทรัพย์เพื่อคุณภาพชีวิตดีเด่น ประจำปี 2561 (ASA Real Estate Awards 2018) ที่ทางธนาสิริเค้าได้คว้ารางวัลประเภทที่อยู่อาศัย
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ