ใกล้เข้ามาทุกทีแล้วสำหรับรถไฟฟ้าสถานีห้าแยกลาดพร้าว ซึ่งตามกำหนัดเค้าก็เร่งมือกันอย่างหนักเพื่อให้เปิดใช้ทันวันแม่ 12 สิงหาคมที่จะถึงนี้
มีเรื่องให้ตื่นเต้นตลอดจริง ๆ สำหรับวงการตลาดอสังหาริมทรัพย์ของไทยในปีนี้ ถือเป็นช่วงท้าทายตลาดที่อยู่อาศัยประเภทคอนโดมิเนียม ประกอบกับกฎระเบียบนโยบายกำกับดูแลสินเชื่อของธนาคารแห่งประเทศไทย
จากประสบการณ์ของมนุษย์ตัวเล็กๆ ที่เคยอาศัยในย่านเจริญนครอันร่มเย็น ขอเกริ่นให้ทราบกันก่อนนะพ่อแม่พี่น้อง ว่าทำเลเจริญนครนี้อยู่ในฝั่งธนฯ แต่มันเดินทางสะดวกมาก เพราะแค่ข้ามสะพานตากสินไปก็จะเป็นย่านสีลม-บางรักแล้ว ตรงเข้าเมืองได้แบบสะดวกๆ
มาๆๆ ทุกคน สายพรีเมี่ยมเอาท์เล็ตต้องเฮแล้วปะ เพราะตอนนี้ทาง บริษัท สยามพิวรรธน์ ไซม่อน จำกัด เค้าเตรียมก่อสร้างอินเตอร์เนชั่นแนลลักชัวรี่เอาท์เล็ตแห่งแรกของไทยแล้วนะ
ทาง "แคปปิตอล วัน" เค้ามั่นใจว่าลูกค้าจีนยังโอนห้องชุด และมีมาตรการกระตุ้นตลาดอสังหาฯ ช่วยระบายสต๊อก
ปีนี้มันเป็นแห่งการเปลี่ยนแปลงจริงจริ๊งงง ส่วนจะเปลี่ยนไปในทางที่ดีหรือแย่ลงก็อีกเรื่อง แต่พักหลังๆมานี้ เริ่มเอนเอียงไปทางแย่หน่อย ก็เศรษฐกิจอีกนั่นแหละ
บลจ.ไทยพาณิชย์ยังมีมุมมองเชิงบวกต่อการลงทุนในอสังหาริมทรัพย์ และทรัสต์เพื่อการลงทุนในอสังหาริมทรัพย์ (REITs)
โนเบิล ดีเวลลอปเมนท์ จำกัด แจ้งแก่ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทยว่า มีมติแต่งตั้งผู้บริหาร ตามมติที่ประชุม
มาแล้วๆ "รีโว เอสเตท" น้องใหม่แต่มือเก่าในวงการอสังหาฯ ที่คราวนี้มีผลงานเข้าตา "ซีอาร์สโฮม" พี่เบิ้มด้านอสังหาฯ จากญี่ปุ่น
สวัสดีเพื่อนๆ ชาวดอยทุกคน วันนี้พี่หมีมีข่าวจาก พลัส พร็อพเพอร์ตี้ ผู้เชี่ยวชาญด้านบริหารและจัดการอสังหาริมทรัพย์ครบวงจรมาฝากกันอีกแล้ว คราวนี้มาพูดกันถึงภาพรวมอสังหาฯ แนวราบช่วงครึ่งหลังปี 2561 กันดีกว่า
มาแล้ว ๆ รถไฟฟ้าขบวนใหม่ที่ใคร ๆ ก็ต่างรอคอย ซึ่ง BEM ในฐานะผู้รับสัมปทานการเดินรถไฟฟ้าสายสีน้ำเงินทั้งโครงข่าย
มีโอกาสได้ลงข่าวคราวเกี่ยวกับรถไฟฟ้ามาบอกเพื่อนๆชาวติดดอยอยู่หลายครั้ง ก็ไม่รู้ว่าเพื่อนๆจะเบื่อกันหรือยังน้อออ แต่อย่าเพิ่งเบื่อกันเลย เพราะตอนนี้อะไรก็ตามที่มีรถไฟฟ้าเนี้ย ถือว่าเป็นตัวแปรสำคัญในการชูเศรษฐกิจเลยนะ
โอ้ยยย ช่วงนี้เศรษฐกิจไม่ค่อยจะดีเลย พ่อค้าแม่ค้านี่บ่นกันเป็นแถว รถเมล์ก็ขึ้นราคา ผักหญ้าก็แพ้งแพง ไอเราก็คิดว่าคงจะได้รับผลกระทบกันแค่นี้มั้ง ที่ไหนได้ โดนกันเป็นแถวเลย
คนที่มีบ้านพักตากอากาศนี่โชคดีจังเล้ยย ก็เลยหาข้อมูลเกี่ยวกับบ้านพักตากอากาศเผื่อว่าในอนาคตจะได้มีกับเค้าบ้าง หาไปหามา ไปเจอข้อมูลหนึ่งที่น่าสนใจมาก ก็คือเรื่องข้อมูลอัตราขายแต่ละพื้นที่ วันนี้ทางติดดอยเลยนำข้อมูลที่น่าสนใจอันนี้มาเผื่อเพื้อนๆด้วยล่ะ
แวบมาส่องตลาดการลงทุนซื้อคอนโดฯ ของนักลงทุนต่างชาติกันบ้างดีกว่า
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ