ปัญหาฝุ่นจิ๋วในเมืองกรุงแม้ว่าช่วงนี้จะเงียบๆ ไปบ้างแล้ว แต่ก็ใช่ว่าจะวางใจได้ หลายๆ พื้นที่ยังต้องวัดดวงกับวันมามากของพี่ฝุ่นน้องฝุ่นทั้งหลายเหมือนกัน
เมื่อพูดถึงแฟลตดินแดง ทุกคนคงจะนึกภาพที่อยู่อาศัยที่แออัด และทรุดโทรมกันใช่ไหมล่ะ แน่นอนว่าถูกต้องเนื่องจากแฟลตดินแดงเป็นอาคารที่ถูกใช้มากว่า 50 ปีแล้ว ยิ่งเมื่อไม่กี่วันมานี้ โครงการฟื้นฟูเมืองชุมชนดินแดงระยะ 2 ได้ถล่มลงมา ก็ยิ่งเห็นถึงความเก่าแก่และทรุดโทรมมากขึ้นไปอีก
ลุ้นกันมาตั้งนานข้ามปีเลยใช่มั้ยล่ะ ว่าตลาดอสังหาริมทรัพย์หลังการเลือกตั้งของประเทศไทยเราจะเป็นยังไง พอเลือกตั้งจบไปก็ยังไม่มั่นใจอยู่ดี เพราะเลือกจบเหมือนไม่จบ 555 เอาเป็นว่าพี่เน็กซัสเค้าก็เลยชวนมาเปิดประเด็นกัน
ถือว่าเปิดให้บริการกันมากว่า 27 ปีเลยกับ "ศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์" ที่พี่หมีไปเดินเลือกซื้อหนังสือในงานหนังสือบ่อยๆ แต่ไม่ใช่แค่จัดงานหนังสือ เพราะที่นี่รองรับการจัดงานมาแล้วทั้งหมด 22,709 งาน
ออริจิ้น พร็อพเพอร์ตี้ ปลื้มยอดขายไตรมาส 1 ทะลุ 5,600 ล้าน ยิ้มรับยอดขายหลังแคมเปญ "ลดด่วน ขบวนสุดท้าย” และโครงการบ้าน BRITANIA ตอบโจทย์ผู้บริโภค ลุ้นภาครัฐออกนโยบายใหม่กระตุ้นอสังหาฯ ไตรมาส 2 เร็วๆ นี้
กลับมาสร้างความยิ่งใหญ่สมใจให้บรรดาคนที่ชื่นชอบงานสถาปัตยกรรมกันอีกแล้ว กับงาน “สถาปนิก’62” ที่จัดโดย สมาคมสถาปนิกสยามฯ
น่าจะรู้กันดีว่าเมื่อวันที่ 21-24 มีนาคม 2562 ที่ศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์มีงาน “รับสร้างบ้านและวัสดุ Home Builder & Materials Focus 2019” เกิดขึ้น ไม่รู้ว่ามีใครไปเดินเล่นกันมาบ้างหรือเปล่า
ช่วงนี้จะเห็นได้ว่าดีเวลลอปเปอร์หลายรายทยอยกันออกมาแจงยอดขายในไตรมาสแรกกันแล้ว ทาง อนันดา ดีเวลลอปเม้นท์ จำกัด (มหาชน) เองก็ไม่น้อยหน้า
ไปเยี่ยม Yelo House โกดังเก่าในซอยเกษมสันต์ 1 ที่ปรับเปลี่ยนจากโกดังขนาด 480 ตารางเมตรให้เป็นพื้นที่แสดงงานศิลปะสำหรับคนที่ชื่นชอบการทิ้งเวลาไปกับงานอาร์ตแล้วให้ศิลปะปลอบประโลมเรา
เรียกได้ว่ายังคงเป็นกระแสกันอย่างต่อเนื่องเลยสำหรับโครงการ “SALADAENG ONE" ( ศาลาแดง วัน) จาก เอสซี แอสเสท
จบกันไปแล้วสำหรับไตรมาสแรกของปี 2562 บรรดาผู้ประกอบการต่าง ๆ ก็เร่งสรุปยอดกันใหญ่เพราะอย่างที่รู้ว่าปีมีมันมีปัจจัยเสียงหลายอย่าง
อย่างที่รู้ ๆ กัน รถไฟฟ้าไปถึงไหนความเจริญก็วิ่งตามไปทุกที่ 5555 อย่างล่าสุดเราก็จะสังเกตุได้จากหลังเริ่มก่อสร้างโครงการรถไฟฟ้าพร้อมกัน 3 สาย!!!
อยู่บ้านนอนดูหนังเฉยๆหลายคนก็คงมีแอบเบื่อ ยิ่งพอไถๆหน้าจอมือถือ เห็นเพื่อนๆไปเที่ยวไปเช็คอินที่โน่นที่นี่ ก็ยิ่งเหงาและเบื่อเข้าไปใหญ่ มา!! วันนี้น้องหญิงดอยก็เลยรวบรวมร้านน่านั่งสำหรับ Long weekend ที่จะถึงมาฝาก
พักสาดน้ำสงกรานต์แล้วแวบมาดูความคืบหน้าของงานงานสถาปนิก'62 กันนิดดีกว่า จะบอกว่าการจับคู่เจรจาธุรกิจถือเป็นอีกหนึ่งกิจกรรมสำคัญที่จะเกิดขึ้นในงานนี้เลยนะ
โครงการรถไฟความเร็วสูงเชื่อม 3 สนามบิน ดอนเมือง-สุวรรณภูมิ-อู่ตะเภา
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ