ผ่านพ้นครึ่งปีแรกมาโดยสมบูรณ์แล้วครับ เข้าสู่ครึ่งปีหลังกันแล้ว หลายเจ้าเริ่มแง้มแผนงานมาให้เราได้เชยชมกันบ้าง วันนี้เป็นคิวของทางเมเจอร์ฮะ ที่ล่าสุดเค้าออกมาบอกว่าครึ่งปีหลังนี้เตรียมลุยแล้วนะ มาแน่นอน ทั้งการเข้าถือหุ้นธุรกิจสตาร์ทอัพ รวมถึงครึ่งหลังนี้เค้าจะลุยบ้านเดี่ยวหรู พร้อมลุยธุรกิจใหม่อีกด้วย
อันนี้ไปเจอมาว่าทาง “กรมราง” เค้าเพิ่งเปิดแผนศึกษา R-Map โครงข่ายรถไฟไร้รอยต่อทั่วประเทศมาครับ
Sales Gallery ที่ Chic ที่สุดแห่งหนึ่ง คือ จำลองฟีลของคอนโดให้มาอยู่ในร้านกาแฟ แถมเป็นสาขาของร้านกาแฟชื่อดังจากนนทบุรีด้วย
ค่อยๆ มีข่าวความคืบหน้าโครงการพัฒนาท่าอากาศยานสุวรรณภูมิระยะ 2 ซึ่งวันนี้เป็นเรื่องของรถไฟฟ้าขนส่งผู้โดยสารอัตโนมัติ หรือ (Automated People Mover : APM) ซึ่งอันนี้เค้าจะเป็นรถไฟฟ้าที่ไม่ต้องใช้คนขับ โดยมีด้วยกัน 6 ขบวนครับ ล่าสุดขบวนสุดท้ายก็ขนส่งถึงสุวรรณภูมิแล้ว งานนี้เค้าเล็งเปิดใช้ในเดือนตุลาคมปีหน้าแล้วครับ
ตอนนี้นอกจากเรื่องของทางรางหรือรถไฟเนี้ย ก็มีข่าวเรื่องของถนนหนทางมาให้อัพเดตสลับสับเปลี่ยนอยู่บ้าง ล่าสุดก็เป็นเรื่องของถนนและรถไฟอยู่ครับ เป็นข่าวความคืบหน้าแผนพัฒนาโครงข่าย MR-Map ที่ตอนนี้คมนาคมกำลังเร่งแผนลงทุนกันอยู่
เป็นปัญหาที่ผมเคยหนักใจอยู่พักหนึ่งเลยครับ ระหว่าง "คอนโด" กับ "ทาวน์โฮม" อะไรที่เหมาะกับเรามากกว่ากันนะ ซึ่งผมว่าเพื่อน ๆ หลายคนที่อยากมีบ้านก็คงมีอาหารหนักใจไม่แพ้ผมเช่นกัน 55555
จะว่าไปแล้ว Apple Store แต่ละสาขานั้นมีเอกลักษณ์โดดเด่นตามพื้นที่ตั้งจริงๆ นะครับ คล้ายๆ กับร้านกาแฟเงือกนั่นแหละ ที่แต่ละที่จะมีการออกแบบที่โก้เก๋ต่างกันไป
ช่วงนี้ต้องทำตามนโยบายภาครัฐปิดแคมป์คนงานกันไปหลายที่ ที่ได้รับความเดือดร้อนเองก็มีเยอะครับ แน่นอนว่าเรื่องนี้ ทาง AP ไม่นิ่งนอนใจนะ
ช่วงนี้ผมรู้สึกว่าทาร์เก็ตของเหล่าดีเวลลอปเปอร์กำลังเน้นไปที่กลุ่ม Gen Y-Z แล้วล่ะครับ อย่างทางฝั่งของ "มั่นคงเคหะการ" เอง
AP เป็นหนึ่งในผู้นำด้านอสังหา ส่วน SAMSUNG ก็เป็นแบรนด์นวัตกรรมเครื่องใช้ไฟฟ้าระดับโลก ล่าสุดสองเจ้านี้เค้าจับมือกันออกแคมเปญ "บ้านมีชีวิต" เรียกได้ว่าน่าสนใจสุดๆ ครับ
เมื่อหลายวันก่อน ผมเพิ่งได้อ่านข้อมูลนักลงทุนสัมพันธ์ของ AP ที่เขามีให้โหลดอ่านผ่านทางเว็บของ AP เองนี่แหละ
ตอนนี้ผมเชื่อว่าหลายๆ ท่านต้องเจอไอเท็มจาก Xiaomi ติดตัวกันอย่างน้อยคนละหนึ่งไอเท็มแล้วนะ Xiaomi กลายเป็นแบรนด์ที่คลืบคลานเข้ามาอยู่ในชีวิตของเราทุกคนอย่างช้าๆ ด้วยสินค้าที่คลอดมาเพื่อตอบสนองไลฟ์สไตล์การใช้ชีวิตของผู้คน อีกทั้งยังมีดีไซน์ที่สวยอีกด้วย ล่าสุดเค้าจัยมือกับ AP ส่งแคมเปญ “CONVERGENT LIFE” แต่งคอนโดฟรี 1 แสนบาท!
คอนโดฯ เลี้ยงสัตว์ได้นี่ต้องยกให้ "เมเจอร์" จริงๆ นะ จะว่าไปทางนี้เค้าก็เป็นรายแรกๆ ของเมืองไทยที่อนุญาตให้ทุกโครงการสามารถเลี้ยงสัตว์ได้เหมือนกัน
กลับมาเพื่อตอกย้ำวิสัยทัศน์ Lifescape Developer ครับ สำหรับ "เมเจอร์" ที่มุ่งหน้าพลิกโฉมคอนโดฯ ยกระดับคุณภาพชีวิตสู่ Next Normal
ท็อปฟอร์มเกินค่ายไหน มาแรงกว่าใครก็ต้องยกให้กับทาง AP เค้าแหละครับ ท่ามกลางมรสุมมากมายแต่ยอดก็ยังดีไม่มีตก ฮูเร่!!!
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ