เป็น 15 ปีแห่งการเติบโตที่น่ายินดีมาก ๆ สำหรับเอพี หลังจากที่เริ่มต้นธุรกิจบ้านเดี่ยวเป็นครั้งแรกเมื่อปี 2545 ปัจจุบันพีฒนามาแล้วกว่า 80 โครงการส่งผลให้บ้านเดี่ยวเอพีโตแบบก้าวกระโดดจากหลักพันล้านสู่หมื่นล้านในปี 2562 ที่มากถึง 10,227 ล้านบาท
เคยมีโอกาสได้นั่งจับเข่าคุยกับเพื่อน ๆ อยู่เหมือนกัน เรื่องประเทศไทยเจอผู้ติดเชื้อน้อยกว่าประเทศอื่น ๆ ก็มีพูดกันขำ ๆ ว่า เพราะคนไทยใส่หน้ากากกันตั้งแต่ก่อนจะมีไวรัสแล้ว เพราะเจอปัญหาฝุ่น PM2.5 กันก่อนไงล่ะ
Oranjii - Japanese yakiniku & shabu บุฟเฟต์ร้านนี้เค้า Hot จริงไรจริง
"Origin" นั้นเป็น Developer ที่ผมเป็น FC มานาน ตั้งแต่สมัยยังลุยตลาด "Blue Ocean" จนอาจนับได้ว่าเป็นจ้าวยุทธจักรเลย เนื่องเพราะเป็นเจ้าที่มักมีแบบแปลนห้องใหม่ๆออกมาเสมอ จนเจ้าอื่นๆต้องเดินตามอยู่บ่อยครั้ง
อยากมีเพื่อนเป็นลูกบ้านเอสซีจังเลย เพราะโปรล่าสุดสำหรับลูกบ้านของเอสซี กับ“โปรเพื่อนรัก” เตรียมเปิดจองคอนโดทำเลดี ราคาสุดปัง
ยุคนี้มันเป็นยุคออนไลน์จริง ๆ ก่อนหน้าจะมีโควิดอสังหาเราก็เริ่มมีช่องทางออนไลน์ในการซื้อขายกันเยอะขึ้นนะ
แอสเสท เวิรด์ คอร์ปอเรชั่น ส่งมอบความสุขฉลองเทศกาลวันหยุดด้วย Bangkok Holidays Lifestyle, Gift of Happiness
The Base เป็นแบรนด์ของพี่สิบหมื่นที่ผมชื่นชอบเป็นพิเศษ ราคาเข้าถึงง่าย ดีไซน์โดดเด่น และเน้นเจาะตลาดกลุ่มวัยรุ่น (อย่างผม) เป็นหลัก 55555
เป็นอีกเจ้าที่โตสวนกระแสเลยเหมือนกันกับทางพี่แอพ (AP) ของเรา ครึ่งปีแรกฟันไป 19,960 ล้าน ทุบสถิติรายได้เติบโตสูงสุดเป็นประวัติการณ์เลย
ต้อนรับกลางเดือนสิงหาด้วยดีลเด็ดจากทางพี่แอพ (AP) แถมเป็นดีลแรงจากโครงการดังของเค้าในตอนนี้ด้วยนะ
หลังจากที่เปิดตัวไปอย่างเป็นทางการเมื่อวันที่ 31 กรกฎาคม ที่ผ่านมา สำหรับ Apple Store สาขาใหม่ที่เลือกปักหมุดลงพิกัดใจกลางกรุงเทพอย่าง Central World ไปหมาด ๆ การมาของ Apple Store @ Central World เป็นอีกสาขาที่มีกระแสพอสมควรเลยด้วยนะทั้งสาวกแอปเปิ้ลและคนภายนอก ด้วยสถาปัตยกรรมมโดดเด่นเอามาก ๆ นี่แหละ
มีเรื่องสนุกมาปลุกใจพวกเราเสมอเลยจริง ๆ สำหรับ 'พี่แอพ' ที่ล่าสุดเค้าเปิดตัวแคมเปญ ‘MAKE LIVING GREAT AGAIN อยู่…เพื่อทุกความหมายของคุณ’
เมื่อช่วงกลางปี 2018 เป็นช่วงที่ "Aspire สาทร-ราชพฤกษ์" ก่อร่างสร้างตัวเสร็จ เผยโฉมให้ได้ชมเป็นครั้งแรก พอดีกับเป็นช่วงที่ผมโดนอัญเชิญจากคุณภรรยาให้ไปล่องลอยที่ "แดนอาทิตย์อุทัย"
เฮ้!!! เตรียมตัวฉลองกันได้อีกหนึ่งข่าวดีสำหรับใครที่รอใช้บริการรถไฟฟ้าระบบขนส่งผู้โดยสารอัตโนมัติ (APM)
มาๆ มาดูทางนี้ดีกว่า AP เค้ากางแผนช่วงครึ่งปีหลังมาแล้วนะ แถมเตรียมส่งแบรนด์ใหม่มาตีตลาดต่างจังหวัดด้วย
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ