ก็พอเข้าใจได้ว่า "THE STAGE Mindscape" น่าจะขายดี แต่ก็ไม่นึกว่าจะขายดีถึงขั้นตัดสินใจเปิดเฟส 2 แบบนี้
เผยภาพส่วนกลาง "Chapter One ALL รามอินทรา" ชื่อนี้ไม่เคยทำให้ผิดหวังเลยจริงๆ
แค่การจัดงานก็ทำให้รู้ว่าบริษัทที่มีพัฒนาการอย่างต่อเนื่องเป็นอย่างไร… ต้นปีนี้ผมร่วมงานแถลงข่าวบริษัทอสังหาริมทรัพย์เยอะมาก แต่ AP ทำให้ผมแปลกใจแบบประทับใจมากที่สุด เช่น รูปแบบข้อมูลที่นำเสนอมีความกระชับมากขึ้น คำดูทันสมัย สอดคล้องกับบริบทของสังคม
"CARAPACE Huahin - Khaotao" ชวนให้ทุกคนมาสัมผัสหัวหินเขาเต่าในมุมมองที่แตกต่าง
เรื่องของ “ความรัก” เป็นอะไรที่ยอมกันไม่ได้จริงๆ “วาเลนไทน์” น่าจะเป็นวันที่ “ปากคลองตลาด” คึกคักที่สุดแล้ว เมื่อหลายปีก่อน เคยถึงขนาดปิดถนน กลายเป็นถนนคนเดินเลยด้วยซ้ำ วัยรุ่นมาเดินกันเยอะมากกกก หลายร้านเปิด 24 ชม. เพื่อเทศกาลนี้โดยเฉพาะ ราตรีนี้ ยังอีกยาวไกล
ไม่ได้มางานแถลงแผนเมเจอร์หลายปี ปีนี้มีโอกาสได้ร่วมงานแถลงแผนการดำเนินงานของเค้าอีกครั้ง ซึ่งต้องบอกเลยว่าปีนี้เป็นอีกปีที่พิเศษมากๆ ของทางเมเจอร์ครับ เพราะปีนี้เป็นปีที่เมเจอร์บุกตลาดอสังหาหนักมาก!! ซึ่งปีนี้เค้าจะเปิดโครงการใหม่แบบ All Time Highถึง 7 โครงการ มูลค่ากว่า 14,700 ล้าน
ในที่สุดก็ได้ถ่าย Carapace ตอนไม่มีคนเสียทีนะยอมรับว่า ค่อนข้างประทับใจครับ ไม่แปลกใจเลยที่ คุณภรรยาผม ชวนให้มาพักที่โรงแรมนี้มาหลายเดือนล่ะ นี่ถือว่ามาสำรวจล่วงหน้าให้ก่อนนะ 555
ผมคิดว่าใครที่มาดูห้องตัวอย่างโครงการนี้มีโอกาสโดนสูง!!! ผมชอบ AP ตรงที่เค้าทำงานโดยอิงจากข้อมูล research “เราทำการสำรวจมาแล้วว่า ทำเลโซนนี้คนอยากได้คอนโดแบบ 1-bedroom มากที่สุด และเป็นการซื้ออยู่เองมากกว่าลงทุน เราจึงปรับรูปแบบ “Aspire รัตนาธิเบศร์ เวสต์ตัน” ให้เป็นแบบนั้น”
จริงๆ ตั้งใจจะมาซื้อกาแฟที่ร้าน Roots เพราะกด map เจอแถว Central Eastville เพราะช่วงนี้ติดซื้อกาแฟ White Cold Brew
ในฐานะที่เคยไปดูงานที่ ญี่ปุ่น กับ AP Thai และ บริษัท มิตซูบิชิ เอสเตท เรสซิเดนซ์ มิตซูบิชิ บริษัทยักษ์ใหญ่ทางด้านอสังหาริมทรัพย์ครบวงจรของประเทศญี่ปุ่น และเป็นพันธมิตรทางธุรกิจของ AP Thai ขอแสดงความยินดีกับน้องๆ 4 คน ที่ได้รับคัดเลือกให้ไปศึกษาดูงานที่ประเทศญี่ปุ่น …
ซินเจียยู่อี่ ซินนี่ฮวดไช้ ตรุษจีนนี้มีของขวัญไปฝากอากงอาม่ากันหรือยังครับ ถ้ายังนึกไม่ออกว่าจะซื้ออะไรซื้อโดนัทกระต่ายสุดคิ้วท์ไปฝากกันได้นะ!! คริสปี้ ครีม ออกโดนัทใหม่อีกแล้ว!! ครั้งนี้การันตีความน่าหม่ำเหมือนเดิม รับเทศกาลตรุษจีนไปกับ “แฮปปี้ ไชนีส นิวเยียร์ โดนัท” (Happy Chinese New Year Doughnuts) 4 รสชาติแสนอร่อย แต่ละอันนี่เค้ามีความหมายมงคลด้วยนะ
วันนี้มีโอกาสได้ไปชมบ้านหรูอีกโครงการครับ บอกตามตรงว่าแค่ชื่อโครงการก็รู้สึกว่าโดนสะกดแล้วนะ 5555 โครงการนี้ชื่อว่า "MONSANE EXCLUTIVE VILLA RATCHAPRUEK-PINKLAO" หรือพิมพ์แบบไทยๆ ก็ "มนต์เสน่ห์" นั่นแหละ
นาทีนี้ใครจะมาแรงแซงพี่สิบหมื่นไปได้ล่ะครับ เรียกได้ว่าเป็นอสังหาอีกเจ้าที่กระแสแรงดีไม่มีตก ล่าสุดแสนสิริเค้าขึ้นมาเป็นเจ้าตลาดอสังหาฯซูเปอร์ลักซ์ชัวรี่ไทย ยังไม่มีใครล้มประวัติศาสตร์ ทุบสถิติ Sold out ปิดการขายรวดเร็วที่สุด พร้อททุบประวัติศาสตร์อสังหาฯ ราคาขายเปลี่ยนมือ (capital gain) เพิ่มขึ้นทุกปี พุ่งทะลุ 50% งานนี้พี่สิบหมื่นเตรียมส่ง 7 โครงการใหม่มา ขยายพอร์ต Sansiri Luxury Collection รวมกว่า 18,000 ลบ.
MODEN บ้านเดี่ยวแบรนด์ใหม่จาก AP มีความมูจิ มีความญี่ปุ่น
อ๋อ แบบนี้นี่เอง เลยเป็น Aspire ที่ Spec สูง ส่วนกลางอยู่ดาดฟ้า และมี 3 ชั้นด้วย!
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ