มี Delivery App ใหม่ที่น่าสนใจมากกกก ที่สำคัญยังเป็นแอปจากสตาร์ทอัพฝีมือคนไทยเองนี่แหละครับ เค้ามาในคอนเซ็ปต์ที่ต้องร้องว้าวครับ เพราะเค้ามาในคอนเซ็ปต์รักษ์โลก และช่วยลด Food Weste ได้ทุกคำสั่งซื้อ!! แอปนี้มีชื่อว่า Oho! หรือ โอ้โห นั่นแหละ!!
คัด 10 โครงการเด่น หลากหลายทำเล จัดราคาพิเศษ มาวางแผง ส่งท้ายปี เอาใจคนอยากมีบ้าน ราคาดี ของแถมเพียบ
เนื่องในโอกาส “บ้านกลางเมือง” ออกสู่ตลาด AP ได้เลือก “พี่ก้อง สหรัถ” มาเป็น Brand Ambassador เป็นคนแรก!!
ONEDER Kaset คอนโดใหม่ใกล้ "ม.เกษตรฯ" ติด "ถ.งามวงศ์วาน" เป็น Low Rise 8 ชั้น 3 อาคาร จำนวน 585 ยูนิต ที่จอดรถ 35% ส่วนกลาง 1 ไร่ ตรงกลางระหว่าง 3 ตึก ผมว่าเค้าทำ Lanscape ออกมาได้สวยเลย ทั้ง สวนสีเขียว และ สระว่ายน้ำ มีการเล่นระดับด้วยนะ
AP โชว์ผลงานยอดขายสุทธิ 9 เดือน ทุบสถิติใหม่อีกครั้ง ลุยขยายธุรกิจต่อเนื่อง เปิดตัวอีก 27 โครงการใหม่ มูลค่ารวม 37,760 ล้านบาท
"Whizdom Station Ratchada Thapra" ยังคง "ยืนหนึ่ง" ในทำเลสถานีตลาดพลู
สำหรับบ้านแนวญี่ปุุ่นๆ ก็กำลังมาแรงในกลุ่มคนรุ่นใหม่เหมือนกันนะ สำหรับทางกลุ่มบิวท์ ทู บิวด์ก็ออกมาแนะนำบ้านซีรีส์ใหม่ "Japanese Style" เจาะกลุ่มนิวเจเนอเรชั่นกับเค้าเหมือนกัน
พูดแล้วก็พูดอีกว่าปีนี้นี่แหละเป็นปีทองของคนอยากมีบ้านมีคอนโดเป็นของตัวเอง แต่แหม คอนโดมันก็มีมากมายหลายโครงการ เลือกแล้วเลือกอีกจะมีทั้งทีก็ต้องเอาให้คุ้มอ่ะเนอะ!!! ใครแพลนอยากสอยคอนโดเชิญทางนี้ พี่แอพ หรือ เอพี คนดีคนเดิมแกส่งโปรที่เห็นแล้วต้องตาลุกวาวกับ "SMART CHOICE ลดสูงสุดกว่า 2 ล้าน" จากแบรนด์ ASPIRE และ LIFE
ทุกค่ำวันพฤหัสผมมีนัดตีแบดฯ ที่ ‘Happy Hub Badminton Club’ บน ‘ถนนสุคนธสวัสดิ์’ เวลาที่ผมบอกใครว่าตีแบดฯ แถวนี้ ส่วนใหญ่มักจะตอบผมกลับมาด้วยคำว่า ‘อ๋อ แถวเลียบด่วนรามอินทรา’ ใช่ครับ มันคือแถวนั้น
กลุ่มธุรกิจแนวราบ ของ "พี่แอพ (AP)" ไปได้สวยจริงๆ ครับ เพราะยอดขายรวมแนวราบครึ่งปีแรกโตกว่า 20,570 ล้านบาท เพิ่มขึ้น กว่า 25% หากเทียบกับช่วงเดียวกันของปีก่อน
เทรนด์โลกเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ครับ หลายๆ ธุรกิจตอนนี้ก็เริ่มปรับตัวเพื่อตอบรับเทรนด์และกระแสที่ค่อยๆ เปลี่ยนไปตามเวลา อย่างภาคอสังหาเองก็มีการปรับตัวอยู่ตลอดให้สอดคล้องกับยุคสมัย ล่าสุดทางเมเจอร์ เค้ากางแผนหลังปี 65 ด้วยการ จับทิศเมกะเทรนด์โลก สู่กลยุทธ์ “FULFILLING FUTURE LIFESCAPE” ความน่าสนใจคือเค้าเตรียม ตัวโครงการแฟล็กชิพแห่งปี “มอลตัน เกทส์ กรุงเทพกรีฑา” อีกด้วย!!
ว่าด้วย New Project ตระกูล AP ที่มีข่าวว่าจะแลนด์ดิ้งลงกลางห้าแยกลาดพร้าว (อีกแล้ว) วันนี้เลยถือโอกาสมาส่องกันซะหน่อย
ล่าสุดทาง SC จับมือกับ Token X เรียบร้อยครับ เตรียมร่วมกันพัฒนา "SC Morning Coin" Utility Token บนรู้ใจแอป (RueJai Application)
วงการอสังหาฯ และวงการวัสดุก่อสร้างเป็นของคู่กันฮะ ผมมีโอกาสได้เข้าร่วมงานแถลง เปิดแนวรุกธุรกิจ “โอทูอี ซัพพลาย” (O2E Supply) ซึ่งเป็นบริษัทนำเข้าวัสดุปูพื้นคุณภาพจากต่างประเทศ โดยเค้าได้เผยว่า 6 เดือนหลังของปี 65 นี้ได้เตรียมเจาะ ตลาดไฮเอนด์ กลุ่มงานพื้นไม้ Luxury เดินหน้ารุก B2C B2B และช่องทางออนไลน์ หวังตอบโจทย์ทุกความต้องการตลาดที่อยู่อาศัย คอนโดมิเนียม อาคารสำนักงาน
เมเจอร์ฯ ของเรานี่ก็ตอกย้ำการเป็นผู้นำคอนโดเลี้ยงสัตว์ได้แบบสุด ๆ เอาใจเหล่าทาสหมา ทาสแมวอย่างต่อเนื่องกันไปเลย
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ