พี่แอพ (AP) ของเราได้ฤกษ์เผยกำไรไตรมาส 1/65 งานนี้เลขพุ่งแตะ 1,730 ล้าน บ้านเดี่ยว ทาวน์โฮมดันรายได้พุ่งรวม 13,084 ล้านบาทกันไปเล้ยยย
'กัปตันโก้' จัดงานแถลงทิศทาง Ananda Development ที่ Serviced Apartment ใหม่ชื่อ 'lyf' สุขุมวิท ซอย 8 (อ่านว่า ไลฟ์ นะ) ซึ่งเป็น 1 ใน 5 Serviced Apartment ที่อนันดาจะทยอยเปิดในปีนี้ ตอนนี้เปิดไปแล้ว 2 ที่ นอกจาก 'lyf' คือ 'ซัมเมอร์เซ็ต พระราม 9' ในเดือนมีนาคมที่ผ่านมา และจะมีการเปิดโครงการอย่างต่อเนื่องอีก 3 โครงการ
นวัตกรรมนี่ไม่มีสิ้นสุดจริง ๆ ครับ อย่างทาง TOA ที่ได้ผนึก ร่วมมือกับทาง AP ชูนวัตกรรมสีปลอดภัยพัฒนาโครงการใหม่ส่งนวัตกรรมสีคุณภาพ หลังจากที่โควิดคนให้ความสนใจดูแลสุขภาพมากขึ้น
ถ้าใครเคยไปย่านกินซ่าของกรุงโตเกียว ประเทศญี่ปุ่น ผมคิดว่าน่าจะเคยเห็นสิ่งก่อสร้างรูปทรงประหลาดชิ้นนี้ผ่านตากันมาบ้าง
หากรู้ว่ามีบริษัทแห่งหนึ่ง เซ็นสัญญาให้บริษัทที่เคย ‘สร้าง Brand’ ให้กับ ‘NIKE’ และ ‘บารัค โอบามา’ มาร่วม ‘สร้าง Brand’ ให้กับบริษัทตัวเองบ้าง คุณคิดว่าเค้ามีความจริงจังแค่ไหน? ‘การสร้าง Brand ให้ประสบความสำเร็จที่สุด คือ การสร้างจากสิ่งที่องค์กรนั้นทำอยู่แล้ว’ คุณเป๋า ผู้อยู่เบื้องหลังการ Rebrand ให้กับ ‘AP Thai’ ตั้งแต่ปี 2015 ได้กล่าวประโยคเท่ห์ๆ ข้างต้นนี้ไว้
หน้าร้อนทั้งที ถึงเวลาต้องออกมา "สาด" กันให้สะใจ สำหรับคอนโดแบรนด์ Life ก็มาเพื่อ "สาดราคา" เช่นกันครับ
ก็แค่ในเรื่อง fast & feel love ญาญ่า ซื้อบ้าน เอพี ใช้ app smart world แล้วก็ขายบ้านกับ Bangkokcitismart แล้วไปซื้อคอนโดกับ เอพี
EEC ยังแรงอย่างต่อเนื่องครับ เป็นอีกหนึ่งทำเลที่เหล่าอสังหาฯ หลากหลายเจ้าเข้าไปทำการพัฒนาโครงการอย่างไม่หยุดเลยทีเดียว ล่าสุดอย่างโครงการ "ศุภาลัย ซิตี้โฮม ระยอง" จากโกวศุ ที่เพิ่งเปิดตัวไปเมื่อสิ้นปีที่ผ่านมา ก็ได้ผ่าน EIA เป็นที่เรียบร้อยแล้ว งานนี้เดินหน้าลุยต่อไม่รอดแล้วนะ
ในฐานะคนที่มีวงจรชีวิตวนเวียนอยู่โซน "ปิ่นเกล้า" มาทั้งชีวิต ทุกครั้งที่มีโครงการใหม่มาอุบัติขึ้น จะนำพาความตื่นเต้นมาให้ผมเสมอ ครั้งนี้ก็เช่นกัน "ASPIRE Pinklao-Arun Ammarin" คอนโดใหม่แกะกล่องจากฝีมือของ "AP"
เวลาช่างผ่านไปเร็วจริงๆ 10 ปีแล้วที่ผมได้พบรักกับ ASPIRE โครงการแรก "ASPIRE สุขุมวิท 48" ย้อนกลับไปเมื่อ 10 ปีก่อน
จากการสำรวจ REDPAPER ของเฟรเซอร์ส พร็อพเพอร์ตี้ พบว่ากลุ่มผู้สนใจซื้อบ้านคำนึงถึงความ "คุ้มค่า" เป็นอันดับหนึ่งเลยนะครับ
ถ้าพูดถึงแนวราบ บอกเลยว่าชื่อของ AP เป็นอีกหนึ่งชื่อที่เราต้องนึกถึงเป็นอันดับต้นๆ อย่างแน่นอนครับ อย่างที่เหล่าคออสังหาฯ ทราบกันดีว่าเอพีเค้ารุกแนวราบหนักมาก ปีนี้เป็นอีกปีที่เอพียังคงบุกตลาดแนวราบอย่างต่อเนื่อง โดยปีนี้มีแผนเปิดตัวถึง 11 โครงการเลยทีเดียว
นาทีนี้ต้องบอกเลยว่า "พี่อัศวิน" หรือ “ออริจิ้น พร็อพเพอร์ตี้” เค้าขยายธุรกิจไปแบบกว้างมากๆ เมื่อปีกลายเรายังแซวๆ พี่อัศวินว่า ออริจิ้น เหลือแค่สร้างโลกแล้ว อันนี้ไม่เกินจริงครับ เพราะล่าสุดเค้าเปิดแผนแบบพหุจักรวาล “Origin Multiverse” เรียกได้ว่าควบคุมหลายธุรกิจสมคำล่ำลือจริงๆ
ช่วงนี้อีเว้นต์ที่ห้ามพลาดน่าจะหนีไม่พ้น "Bangkok Design Week" ครับ กระแสแรงมาก และทางพี่แอพเค้าก็ไม่พลาดครีเอทผลงานไปเข้าร่วมด้วยเหมือนกัน
‘ในปี 2022 AP จะกลับมาเน้นเรื่องคอนโดมากขึ้น
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ