อิ่มอร่อย รับปีเสือทองอีกแว้วว เปิดปีมานี้ คริสปี้ ครีม เค้าใจดีส่งโดนัทหน้าใหม่มาให้ลิ้มลอง ฉลองรับตรุษจีนกันแบบฟินๆ ด้วย “คริสปี้ ครีม แฮปปี้ ไชนีส นิวเยียร์” (Krispy Kreme Happy Chinese New Year) ให้มั่งมีรับศักราชใหม่ ไปกับโดนัทสุดคิ้วท์
ห้องเช่าราคา 30 บาทต่อเดือนมีอยู่จริงมั้ย...ตอบได้ว่า "มีอยู่จริงครับ"
ใกล้เข้ามาทุกทีแล้วครับสำหรับเทศกาลท้ายปี เทศกาลแบบนี้ก็ต้องมีของขวัญให้ตัวเองกันสักหน่อย ล่าสุดเมเจอร์ฯ เค้าใจดีส่งแคมเปญดีๆ “HAPPY NEW HOME สวัสดีบ้านหลังใหม่” ให้ได้เป็นเจ้าของ มาเอสโตร” ฟรีทุกค่าใช้จ่าย* พร้อมรับ GIFT CARD ถึง 31 ธ.ค.นี้
ก็ต้องยอมรับจริงๆ ครับว่าค่อนข้างคิดถึงเมืองไทยในเวอร์ชั่นที่มีนักท่องเที่ยว เพราะหลังจากซึมเศร้า เหงาหงอย เพราะโควิดกันมาร่วมปี ในที่สุดก็ถึงเวลาสักที่ได้เปิดประเทศต้อนรับนักท่องเที่ยวอีกครั้ง
ถึงรู้ว่าทำไม 'พี่แอพ' AP ถึงมีคอนโด 2 แบรนด์นี้มากที่สุด ขนาดว่าปีนี้เปิดโครงการใหม่แค่ 4 โครงการ ยังเป็น Life 1 และ Aspire 3 เลย ผมรีวิวไปแล้ว 1 Life 1 Aspire
มีโอกาสได้มาร่วมงาน Ananda Unboxing 5 Serviced Apartment ของพี่โอริโอ้ ที่โครงการ Ascott Thonglor ครับวันนี้ ค่อนข้างตื่นเต้นเพราะเป็นการออกมางานของพี่โอริโอ้ในรอบหลายๆ เดือนเลยแฮะ จริงๆ ก็ตื่นเต้นกับงานด้วยแหละฮะ อย่างที่เห็นตามชื่องานเลย วันนี้ผมไม่ได้มาดูคอนโดของพี่แกนะ แต่มาดูรายละเอียดเกี่ยวกับ 5 Serviced Apartment มูลค่ารวม 12,000 ล้านบาท เป็นอีกหนึ่งธุรกิจที่ต้องบอกเลยว่า "กำลังมา" ในวงการอสังหาฯ
ต้องบอกว่า "เซ็นทรัลพัฒนา" เองก็มาเรื่อยๆ ไม่มีแผ่วเลยเหมือนกัน โดยทางนี้เปิดตัว "เซ็นทรัล พระราม 2" โฉมใหม่ ทุ่ม 1,200 ล้าน เป็นผู้นำตัวจริง Regional Mall อันดับ 1 ของย่านกรุงเทพฯ ตอนใต้แล้วครับ
"ห้าแยกลาดพร้าว" กลายเป็นอีกทำเลติดท็อปอันดับต้นๆ ของเมือกรุงไปละ อันนี้เห็นกูรูหลายสำนักเค้าฟันธงมา ครั้งจะแย้งก็ว่าไม่ได้ เพราะทำเลดี๊ดี แบบไม่ค้านสายตา สมฉายา Bangkok North CBD แต่ถ้าจะให้พูดถึงคอนโดย่านห้าแยก หนีไม่พ้นต้องนึกถึง "พี่แอพ" หรือ AP ก่อนใครเพื่อน ถิ่นนี้เป็นถิ่น AP ไปซะแล้ว
ฟัวกราส์ไม่อั้น คุณภาพแบบนี้ กินแค่อย่างเดียวยังคุ้มเลย อาจจะไม่ได้ดีมากเหมือนร้านที่คำละ สองร้อยอัพ แต่ Happy แน่นอน ชิ้นอวบอ้วน เบิร์นมาพอดี น้ำซอสดีตามมาตรฐาน
มาแล้วครับสำหรับหนึ่งในโครงการดังของพี่แอพ (AP) ที่เห็นแล้วต้องรีบกดกระดิ่งกริ๊งๆ รีบมามุงก่อนจะพลาดโอกาสดีๆ แบบนี้ไปกันนะ
ขึ้นชื่อว่าบ้าน หลายคนคงกลัวราคาจะสูงละลิ่ว ขอบอกเลยครับว่าคิดผิดถนัด!! สมัยนี้บ้านราคาพอๆ กับคอนโดแล้วจ้าดีไม่ดีถูกกว่าคอนโดอีกนะ อย่างทาวน์โฮมจาก AP ที่มาในราคาเบาๆ พอกับคอนโด หรือ อาจจะถูกกว่าคอนโดด้วยซ้ำ!!
อยากจะบอกว่าทางฝั่งของ "เอพี ไทยแลนด์" เองก็เดินหน้า EMPOWER สังคมอย่างต่อเนื่องเลยเหมือนกันครับ
คมนาคมอนุมัติร่างโครงข่ายแผนแม่บท MR-Map (ทางด่วนร่วมมอเตอร์เวย์-ทางรถไฟ) 10 เส้นทาง รวม 6,530 กิโลเมตรแล้วเป็นที่เรียบร้อยนะครับ
"The Playscape" โปรเจ็กต์สนามเด็กเล่นเพื่อพัฒนาการ เพราะการ "เล่น" ของเด็กคือเครื่องมือสำคัญของการเรียนรู้
ทางเอพีช่วงนี้แอคทีฟเกี่ยวกับกิจกรรมเพื่อสังคมบ่อยมากครับ เพราะว่าช่วงนี้เราช่วยอะไรได้ก็ต้องช่วยกันแล้วล่ะ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ