หลังจากกวาดยอดขายไป 900 ล้าน ที่ Central ลาดพร้าว ‘SC Asset’ กลับมาเปิด MART อีกรอบที่ ‘Paragon’ คราวนี้ชวน ’Gemini’ กับ ‘SERIOUS BACON’ มาร่วมแจมด้วย ตกลงนี่ ’mini concert’ ใช่มะ
คอมมูนิตี้มอลล์ใหม่กิ๊งมาอีกแล้ว แถมหนนี้ยังเป็นคอมมูนิตี้มอลล์แบบโอเพ่นแอร์ที่มาเพื่อเติมเต็มความสุขให้คนในเขตประเวศโดยเฉพาะ กับ "JAS GREEN VILLAGE PRAWET" คอมมูนิตี้มอลล์ โอเพ่นแอร์ สาขาที่ 7 จาก JAS ASSET เนื้อที่ 20 ไร่ ที่ให้พื้นที่สีเขียวมากกว่า 50%
ปลายปีนี้เตรียมเจอเลย!! 'เอสซี แอสเสท' จับมือ 'Daiwa House' ผู้นำอสังหาฯ ยักษ์ใหญ่จากประเทศญี่ปุ่น ประกาศร่วมทุนพัฒนาโครงการโรงแรม KROMO ภายใต้แบรนด์ Curio Collection by Hilton ตรงข้าม Emsphere เปิดบริการปลายปี 67 นี้
ทำไม คาเฟ่ ร้านอาหารดีๆ จึงมักฝังตัวตาม เลียบด่วนรามอินทรา พุทธมณฑล โดยเฉพาะอย่างยิ่ง "นครปฐม" ที่มักมีร้านดีๆหลายร้านหลากหลาย
SC Asset จัดแคมเปญ โปร Fast ฟาด!! นาทีนี้ต้องรีบช้อป พบกับ SC Condo 4 โครงการคุณภาพบน 4 ทำเลใกล้รถไฟฟ้า พร้อมรับโปรเงินฝากสูงสุด 1 ล้านบาท* และทองคำหนักสูงสุด 20 บาท* วันนี้ - 30 มิ.ย. นี้ ครับผม
ไม่มุงไม่ได้ เมื่อ 3 บิ๊กอสังหาฯ GRANDE ASSET - PROPERTY PERFECT - SUMITOMO ผนึกกำลังเปิด Grande Lounge แห่งใหม่ใจกลางเมืองครั้งแรก! ที่ชั้น M ห้างสรรพสินค้า เอ็มโพเรียม
"SC Asset Mart" เอา "บ้านและคอนโด" มาวางขาย ลดราคาแบบฉ่ำๆ แถมหยิบ "Art Toy" กลับบ้านได้ด้วย!!
ไหนใครอยากเป็นลูกบ้าน SC กันบ้างเอ่ยยย ช่วงนี้แหละเหมาะสุดแล้ว เพราะเค้าส่งโปรน่าโดน ปล่อยแคมเปญเด็ด “ดอกน้อยมาก SC DAY วันดอกน้อยสุดแห่งปี” ผนึก 3 แบงก์ใหญ่มอบโปรโมชั่นดอกเบี้ยพิเศษ 1.99% และ ผ่อนต่ำแบบสบายๆ เริ่มต้นเพียงล้านละ 2,400 บาท นาน 3 ปี!!
ในที่สุด "SC Asset" ก็ประกาศเปิดเกมรุกธุรกิจโรงแรมในปีนี้แล้วครับ แถมน่าตื่นตาตื่นใจมาก เพราะเป็นโรงแรมแบรนด์ดัง แห่งแรกและแห่งเดียวในกรุงเทพฯ ด้วย!
SC Asset ล้ำ! เปิดตัวยูทิลิตี้โทเคนชื่อ Morning Coin (MNC) สำหรับลูกค้าบ้าน-คอนโด SC ทุกคน แลกสิทธิประโยชน์มหาศาล ส่วนลดและประสบการณ์แตกต่าง ตอกย้ำแบรนด์อสังหาฯ ที่มีบริการหลังการขายที่ดีที่สุด
สำหรับผมแล้ว SC Asset เป็นแบรนด์ที่มี "อัตลักษณ์" ของตัวเองนะครับ ไม่เหมือนใคร มีความสวยเรียบหรูแบบเฉพาะตัว และจะรู้ได้ทันทีว่าเป็นของมี "คุณภาพ"
ในวินาทีที่ผมย่างเท้าเข้ามาชมห้องตัวอย่างของโครงการ "Amatara Residences Rayong" (อมาธารา เรสซิเดนเซส ระยอง) บอกตามตรงว่าแอบคิดลึกๆ ในใจว่า 'นี่มันอีกระดับของที่พักตากอากาศแล้ว'
คอนโดแบรนด์ COBE จาก SC Asset ตอนนี้ EIA Approved ทั้ง 2 โครงการแล้วจ้าาา ได้แก่ COBE รัชดา-พระราม9 และ COBE เกษตร-ศรีปทุม ล่าสุดฉลองผ่าน EIA ด้วยการเสิร์ฟโปรโมชั่นสุดฮอตแข่งกับอากาศ ใครเล็งไว้ห้ามพลาด!!!
อีกหนึ่งตำนานจาก "Siamese Asset" ที่เลื่อนมานาน ปรับมานาน แต่ไม่ว่ายังไงก็ต้องขึ้นให้ได้ และก็มีแววว่าใกล้จะได้ขึ้นดังหวังแล้วครับ กับ "The Collection Sukhumvit 16"
ตั้งแต่เปิดปีใหม่มาได้เดือนกว่าๆ ผมเริ่มทำบทความ 'ติดดอยโร้ดทู' เจอคอนโดใหม่เป็นทำเลเอกมัยไปแล้ว 3 โครงการ ถือว่าถี่อยู่นะครับ 5555 ล่าสุดกับอีกโครงการประดับทำเลทองใจกลางเอกมัยกับ 'Reference Ekkamai' (เดอะ เรฟเฟอเรนซ์ เอกมัย) จาก SC Asset นั่นเองฮะ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ