ยอมรับว่าตอนมาถึงร้าน ที่อยู่ในโรงแรม Hotel Sapin ทำให้ผม Surprise พอสมควร เพราะหนึ่ง ในซอยเล็กๆ ที่อยู่บน ‘ถนนรองเมือง’ ไม่นึกว่าจะมี ‘ร้าน+โรงแรม’ สวย ชิค แบบนี้ซ่อนอยู่ พอเข้ามาในโรงแรม ในร้าน ยิ่งรู้สึก wow มันเหมาะจะเป็นที่ hand out เท่ห์ๆ มีรสนิยม มากทีเดียว
นัดกับเพื่อนไปรีวิวร้านอาหาร แต่โรงแรมสวยเฉย! ไม่นึกว่าจะมีโรงแรมแบบนี้ซ่อนอยู่ในซอยเล็กๆ บน ‘ถนนรองเมือง’ ที่ขนานกับ ‘ถนนบรรทัดทอง’ สวยลามเลียไปจนถึงร้านอาหาร ‘Cocolima’ ที่อยู่ในโรงแรม (เป็นร้านของโรงแรมเลย - อาหารเดี๋ยวมารีวิวแยก Post ไป เพราะอร่อย และ สวย! เหมาะกับถ่ายรูปมาก!)
"เพียงคำพูดรำพึงว่า lobby ยังดีไม่พอ รุ่งขึ้นเราก็ทุบทิ้งแล้วออกแบบทำใหม่เลย"
เตรียมพร้อมไปรับขวัญแบรนด์ใหม่จากอนันดากันรึยังครับ!!! เพราะล่าสุดไม่ต้องลุ้น ไม่ต้องรอ เพราะน้องมะพร้าว หรือ COCO PARC เค้าคลอดออกมาเป็นที่เรียบร้อยแล้ว
ทราบกันไหมครับว่าในอนาคตทำเลพระราม 4 จะกลายเป็นทำเลที่สำคัญมากๆ ของกรุงเทพ เพราะทำเลในย่านนี้จะกลายเป็น CBD ของกรุงเทพในอนาคตนั่นเอง ไม่ต้องรอไขรหัสอะไรครับ เพราะความโดดเด่นของย่านนี้เป็นที่ประจักษ์ชัดในตัว และกำลังพัฒนาอยู่เรื่อยๆ พระราม4 ค่อยๆ เติบโตและน่าดึงดูดมากขึ้น การมาของอภิมหึมามิกซ์ยูสอย่างโครงการ ONE BANGKOK เป็นอีกหนึ่งปัจจัยที่สำคัญที่ทำให้ทำเลนี้ ยิ่งทวีคูณความน่าสนใจมากยิ่งขึ้น
เพิ่งประกาศแผนปีหน้าไปแป๊ป ๆ วันนี้ทาง อนันดา ดีเวลลอปเม้นท์ หรือ ANAN ก็เข้าร่วมลงนามกับทาง บริษัท ดุสิตธานี จำกัด (มหาชน) ตามแผนเรียบร้อย
preview : Cocoon Rama 9 (โคคูน พระราม 9)
“โคคูน พระราม 9” คอนโดตัวแรกจากตระกูล Royal House Eleven แกเก๋าประสบการณ์เรื่องบ้านกันมาเนิ่นนานแล้ว วันนี้มาบุกตลาดคอนโดรับรองต้องมีดีแน่นอน
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ