ปกติทุก ๆ ปีในช่วงเดือนเมษายน หมีมักจะได้ยินข่าวโปรโมชั่นรับซัมเมอร์แบบเน้น ๆ เพราะนอกจากจะเข้าสู่หน้าร้อนอย่างเป็นทางการแล้ว เดือนเมษายังถือว่าเป็นหนึ่งในเทศกาลใหญ่ของคนไทยอย่างสงกราต์อีกด้วย
ตอนนี้ผู้ประกอบการอสังหาเจ้าไหนไม่ออกตัวขายออนไลน์พร้อมส่งสิ่งล่อตาล่อใจต้านภัยโควิดนี่ถือว่าไม่ล้ำนะ
ภายใต้สถานการณ์ COVID-19 ระบาดหนักหน่วงจนต้องเคอร์ฟิวกันแล้วแบบนี้ แต่ทางทีมงาน “บริทาเนีย” ยังคงทำการบ้านกันอย่างหนักเลยแฮะ
ถือเป็นช่วงเวลาที่พวกเราทุกภาคส่วนต้องช่วยกันให้รอดพ้นวิกฤตการระบาดของเชื้อไวรัสโควิด-19 (Covid-19) ที่รุนแรงขึ้นในประเทศไทยไปได้เนอะ
ช่วงนี้หลาย ๆ หน่วยงานเริ่มจะมีการให้ทำงานที่บ้าน หรือรัฐที่ออกมารณรงค์ให้อยู่บ้าน หยุดเชื้อ เพื่อชาติ แต่ก็ใช่ว่าทุก ๆ อย่างจะทำที่บ้านได้นะ อย่างคนจะซื้อบ้านซื้อคอนโดช่วงนี้ก็ใช่ว่าจะดูรูปแล้วตัดสินใจซื้อได้เลย ก็ยังคงต้องมาดูของจริง ตัวอย่างโครงการ ฯลฯ กันอยู่ดี ตอนนี้หลายคนที่ยังอยากซื้อบ้านหรือคอนโดอาจจะตั้งคำถามว่าแล้วสำนักงานขายมันจะเปิดหรือเปล่า? เจ้าอื่นหมียังไม่แน่ใจแต่ถ้าศุภาลัยมั่นใจว่าเปิดแน่นอน
ในภาวะแบบนี้ไม่ว่าจะไปไหนมาไหน สิ่งที่ต้องคำนึงถึงเป็นอันดับแรกเลยคือเรื่องของความสะอาด ปลอดภัยจากเจ้าเชื้อไวรัสโควิด-19 ตัวร้ายกันใช่มั้ยล่ะ
ยังเคยคิดๆ อยู่ว่าในช่วงโควิด-19 ระบาดแบบนี้จะมีเจ้าไหนออกมาเล่นโปรอยู่ฟรีกันบ้าง
อาคารมิกซ์ยูสเป็นอีกที่หนึ่งที่หมีแอบเป็นห่วงอยู่มาก ๆ ด้วยความที่มีทั้งสำนักงาน ร้านสะดวกซื้อ หรือบางที่ก็มีออฟฟิศร่วมอยู่ด้วย เป็นอีกสถานที่ที่มีผู้คนใช้งานกันเยอะ ๆ อาจจะกลายเป็นจุดเสี่ยงของโควิด-19 ได้เหมือนกัน
ในวันที่ไวรัสโคโรนาหรือ COVID-19 แพร่ระบาดไปทั่วโลก คำถามยอดฮิตในตอนนี้คงหนีไม่พ้น "ตูติดยังวะ?"
ตอนนี้หลาย ๆ ภาคส่วนออกมาช่วยเหลือประชาชนในภาวะการระบาดของเชื้อไวรัสโควิด-19 กันเยอะมากขึ้นนะ อย่างวงการอสังหาเองหมีเองก็เห็นข่าวอยู่บ่อย ๆ เลย
เรียกว่าไปสุดจริงๆ สำหรับนายโควิด-19 ตัวร้ายกับยัยไทยแลนด์ เพราะส่งผลกระทบทุกฝ่าย ว่าแต่ตลาดคอนโดฯ ควรรับมือยังไงกับเรื่องนี้นะ?
เห็นว่าสวนกระแสโควิด-19 เลยนะ กับทาง “ออริจิ้น” เพราะฟุ้งมาว่ายอดขายช่วงไตรมาสแรกของปีทำได้ดีทีเดียว
มาตรการจากรัฐบาลออกมาเรื่อย ๆ แบบนี้ บรรดาห้างร้านต่าง ๆ ก็ต้องทยอยปรับตัวเพื่อควบคุมสถานการณ์ให้เรียบร้อยเนอะ
จำได้ว่าวันก่อนเพิ่งทำข่าวไป เกี่ยวกับเรื่องของการจองคอนโดระบบออนไลน์ในช่วงโควิด-19 ระบาด
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ